Graphics 4-Core iGPU (Arc) vs GeForce GTX 1080 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 Max-Q และ Graphics 4-Core iGPU (Arc) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5X,150 Watt
24.41
+159%

1080 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 4-Core iGPU (Arc) อย่างมหาศาลถึง 159% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ259502
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.53ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Xe LPG (2023−2025)
ชื่อรหัส GPUGP104Meteor Lake iGPU
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25604
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1290 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1468 MHz1950 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์234.9ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.516 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs160ไม่มีข้อมูล
L1 Cache960 เคบี768 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5Xไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1251 MHzไม่มีข้อมูล
320.3 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 Max-Q 24.41
+159%
Graphics 4-Core iGPU (Arc) 9.43

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1080 Max-Q 23540
+274%
Graphics 4-Core iGPU (Arc) 6291

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1080 Max-Q 18192
+255%
Graphics 4-Core iGPU (Arc) 5131

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 Max-Q 114542
+288%
Graphics 4-Core iGPU (Arc) 29517

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 Max-Q 387951
+31.4%
Graphics 4-Core iGPU (Arc) 295187

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD102
+410%
20
−410%
1440p66
+175%
24−27
−175%
4K50
+178%
18−20
−178%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 140−150
+176%
50−55
−176%
Cyberpunk 2077 50−55
+170%
20−22
−170%
Resident Evil 4 Remake 55−60
+228%
18−20
−228%

Full HD
Medium

Battlefield 5 133
+217%
40−45
−217%
Counter-Strike 2 140−150
+176%
50−55
−176%
Cyberpunk 2077 50−55
+170%
20−22
−170%
Far Cry 5 91
+279%
24
−279%
Fortnite 188
+230%
55−60
−230%
Forza Horizon 4 124
+195%
40−45
−195%
Forza Horizon 5 75−80
+172%
27−30
−172%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 111
+226%
30−35
−226%
Valorant 170−180
+84.8%
90−95
−84.8%

Full HD
High

Battlefield 5 121
+188%
40−45
−188%
Counter-Strike 2 140−150
+176%
50−55
−176%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+80%
140−150
−80%
Cyberpunk 2077 50−55
+170%
20−22
−170%
Dota 2 106
+165%
40−45
−165%
Far Cry 5 89
+305%
22
−305%
Fortnite 127
+123%
55−60
−123%
Forza Horizon 4 122
+190%
40−45
−190%
Forza Horizon 5 75−80
+172%
27−30
−172%
Grand Theft Auto V 94
+527%
15
−527%
Metro Exodus 64
+237%
18−20
−237%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 104
+206%
30−35
−206%
The Witcher 3: Wild Hunt 118
+293%
30
−293%
Valorant 203
+121%
90−95
−121%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 108
+157%
40−45
−157%
Cyberpunk 2077 50−55
+170%
20−22
−170%
Dota 2 102
+191%
35−40
−191%
Far Cry 5 85
+305%
21
−305%
Forza Horizon 4 106
+152%
40−45
−152%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80
+135%
30−35
−135%
The Witcher 3: Wild Hunt 64
+300%
16
−300%
Valorant 128
+184%
45−50
−184%

Full HD
Epic

Fortnite 109
+91.2%
55−60
−91.2%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
+200%
18−20
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+141%
70−75
−141%
Grand Theft Auto V 61
+369%
12−14
−369%
Metro Exodus 37
+236%
10−12
−236%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+169%
65−70
−169%
Valorant 194
+83%
100−110
−83%

1440p
Ultra

Battlefield 5 82
+257%
21−24
−257%
Cyberpunk 2077 24−27
+213%
8−9
−213%
Far Cry 5 66
+230%
20−22
−230%
Forza Horizon 4 84
+265%
21−24
−265%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+208%
12−14
−208%

1440p
Epic

Fortnite 64
+220%
20−22
−220%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+525%
4−5
−525%
Grand Theft Auto V 64
+220%
20−22
−220%
Metro Exodus 23
+360%
5−6
−360%
The Witcher 3: Wild Hunt 45
+309%
10−12
−309%
Valorant 185
+270%
50−55
−270%

4K
Ultra

Battlefield 5 45
+275%
12−14
−275%
Counter-Strike 2 24−27
+178%
9−10
−178%
Cyberpunk 2077 10−12
+267%
3−4
−267%
Dota 2 80−85
+170%
30−33
−170%
Far Cry 5 34
+278%
9−10
−278%
Forza Horizon 4 55
+244%
16−18
−244%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+200%
9−10
−200%

4K
Epic

Fortnite 34
+278%
9−10
−278%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 Max-Q และ Graphics 4-Core iGPU (Arc) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 410% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 175% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 178% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1080 Max-Q เร็วกว่า 527%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1080 Max-Q เหนือกว่า Graphics 4-Core iGPU (Arc) ในการทดสอบทั้ง 54 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.41 9.43
ความใหม่ล่าสุด 27 มิถุนายน 2017 14 ธันวาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 5 nm

GTX 1080 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 159%

ในทางกลับกัน Graphics 4-Core iGPU (Arc) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 220%

GeForce GTX 1080 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Graphics 4-Core iGPU (Arc) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 46 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 1 โหวต

ให้คะแนน Graphics 4-Core iGPU (Arc) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 Max-Q หรือ Graphics 4-Core iGPU (Arc) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่