FirePro M4170 vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ กับ FirePro M4170 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+843%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า M4170 อย่างมหาศาลถึง 843% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ247845
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.30ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.88ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104BOpal
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)23 เมษายน 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million950 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.621.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS0.6912 TFLOPS
ROPs648
TMUs12824
L1 Cache768 เคบี96 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/s1000 MHz
256 จีบี/s64 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVIPortable Device Dependent
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5 (5.1)
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1 (1.2)
Vulkan1.2.1311.2.170
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+843%
FirePro M4170 2.79

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 มือถือ 11000
+831%
FirePro M4170 1182
ตัวอย่าง: 26

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+910%
10−12
−910%
1440p60
+900%
6−7
−900%
4K44
+1000%
4−5
−1000%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86ไม่มีข้อมูล
1440p6.50ไม่มีข้อมูล
4K8.86ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+850%
16−18
−850%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+983%
6−7
−983%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+917%
12−14
−917%
Counter-Strike 2 150−160
+850%
16−18
−850%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Far Cry 5 92
+922%
9−10
−922%
Fortnite 151
+844%
16−18
−844%
Forza Horizon 4 118
+883%
12−14
−883%
Forza Horizon 5 85−90
+844%
9−10
−844%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+850%
12−14
−850%
Valorant 166
+938%
16−18
−938%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+1030%
10−11
−1030%
Counter-Strike 2 150−160
+850%
16−18
−850%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+889%
27−30
−889%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Dota 2 120−130
+967%
12−14
−967%
Far Cry 5 92
+922%
9−10
−922%
Fortnite 148
+957%
14−16
−957%
Forza Horizon 4 115
+858%
12−14
−858%
Forza Horizon 5 85−90
+844%
9−10
−844%
Grand Theft Auto V 92
+922%
9−10
−922%
Metro Exodus 59
+883%
6−7
−883%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+970%
10−11
−970%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+980%
10−11
−980%
Valorant 156
+875%
16−18
−875%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+930%
10−11
−930%
Cyberpunk 2077 55−60
+883%
6−7
−883%
Dota 2 120−130
+967%
12−14
−967%
Far Cry 5 87
+867%
9−10
−867%
Forza Horizon 4 97
+870%
10−11
−870%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+888%
8−9
−888%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+900%
6−7
−900%
Valorant 112
+1020%
10−11
−1020%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+1010%
10−11
−1010%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+883%
6−7
−883%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+950%
18−20
−950%
Grand Theft Auto V 50−55
+920%
5−6
−920%
Metro Exodus 35
+1067%
3−4
−1067%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+872%
18−20
−872%
Valorant 154
+863%
16−18
−863%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+971%
7−8
−971%
Cyberpunk 2077 27−30
+1250%
2−3
−1250%
Far Cry 5 61
+917%
6−7
−917%
Forza Horizon 4 76
+850%
8−9
−850%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+1000%
4−5
−1000%

1440p
Epic

Fortnite 73
+943%
7−8
−943%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+1250%
2−3
−1250%
Grand Theft Auto V 53
+960%
5−6
−960%
Metro Exodus 21
+950%
2−3
−950%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+875%
4−5
−875%
Valorant 148
+957%
14−16
−957%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+925%
4−5
−925%
Counter-Strike 2 27−30
+1250%
2−3
−1250%
Cyberpunk 2077 12−14
+1100%
1−2
−1100%
Dota 2 85−90
+856%
9−10
−856%
Far Cry 5 31
+933%
3−4
−933%
Forza Horizon 4 52
+940%
5−6
−940%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+1100%
2−3
−1100%

4K
Epic

Fortnite 35
+1067%
3−4
−1067%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ FirePro M4170 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 910% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 1000% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 2.79
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 23 เมษายน 2015
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 843% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro M4170 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ FirePro M4170 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 7 โหวต

ให้คะแนน FirePro M4170 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ FirePro M4170 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่