GeForce RTX 2080 vs GT 335M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 335M กับ GeForce RTX 2080 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 335M
2010
1 จีบี GDDR3,28 Watt
0.88

RTX 2080 มีประสิทธิภาพดีกว่า 335M อย่างมหาศาลถึง 4959% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ119296
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล21.29
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.4215.94
สถาปัตยกรรมTesla 2.0 (2007−2013)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUGT215TU104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)20 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA722944
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1515 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1710 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์727 million13,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)28 Watt215 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.80314.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1555 TFLOPS10.07 TFLOPS
กิกะฟลอปส์233ไม่มีข้อมูล
ROPs864
TMUs24184
Tensor Coresไม่มีข้อมูล368
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล46
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2.9 เอ็มบี
L2 Cache64 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำUp to 1066 (DDR3), Up to 800 (GDDR3) MHz1750 MHz
25.6 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลSingle Link DVIVGADisplayPortHDMIDual Link DVI1x HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI++
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

การจัดการพลังงาน8.0ไม่มีข้อมูล
VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.8
OpenGL2.14.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.3
CUDA+7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 335M 0.88
RTX 2080 44.52
+4959%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 335M 366
ตัวอย่าง: 326
RTX 2080 18587
+4978%
ตัวอย่าง: 11604

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GT 335M 3106
RTX 2080 66631
+2045%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−800%
144
+800%
1440p1−2
−10000%
101
+10000%
4K1−2
−7200%
73
+7200%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.85
1440pไม่มีข้อมูล6.92
4Kไม่มีข้อมูล9.58

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−5250%
100−110
+5250%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−5250%
100−110
+5250%
Far Cry 5 1−2
−11600%
117
+11600%
Fortnite 1−2
−19800%
199
+19800%
Forza Horizon 4 6−7
−2500%
156
+2500%
Forza Horizon 5 0−1 140−150
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−2513%
209
+2513%
Valorant 30−33
−777%
263
+777%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1113%
270−280
+1113%
Cyberpunk 2077 2−3
−5250%
100−110
+5250%
Dota 2 14−16
−964%
140−150
+964%
Far Cry 5 1−2
−11100%
112
+11100%
Fortnite 1−2
−17200%
173
+17200%
Forza Horizon 4 6−7
−2450%
153
+2450%
Forza Horizon 5 0−1 140−150
Metro Exodus 1−2
−8900%
90
+8900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−2250%
188
+2250%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2917%
181
+2917%
Valorant 30−33
−747%
254
+747%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−5250%
100−110
+5250%
Dota 2 14−16
−964%
140−150
+964%
Far Cry 5 1−2
−10500%
106
+10500%
Forza Horizon 4 6−7
−2100%
132
+2100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−2013%
169
+2013%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1667%
106
+1667%
Valorant 30−33
−643%
223
+643%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−15500%
156
+15500%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2900%
120−130
+2900%
Counter-Strike: Global Offensive 5−6
−6280%
300−350
+6280%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1844%
170−180
+1844%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 55−60
Far Cry 5 0−1 99
Forza Horizon 4 2−3
−5800%
118
+5800%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−4400%
90−95
+4400%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−12700%
128
+12700%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−664%
107
+664%
Valorant 4−5
−5750%
234
+5750%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−3350%
69
+3350%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3150%
65
+3150%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 240−250
+0%
240−250
+0%
Resident Evil 4 Remake 120−130
+0%
120−130
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 163
+0%
163
+0%
Counter-Strike 2 240−250
+0%
240−250
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 155
+0%
155
+0%
Counter-Strike 2 240−250
+0%
240−250
+0%
Grand Theft Auto V 131
+0%
131
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 145
+0%
145
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 95−100
+0%
95−100
+0%
Metro Exodus 60
+0%
60
+0%
Valorant 247
+0%
247
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 125
+0%
125
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Metro Exodus 39
+0%
39
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 76
+0%
76
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 76
+0%
76
+0%
Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Cyberpunk 2077 24−27
+0%
24−27
+0%
Dota 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Far Cry 5 59
+0%
59
+0%
Forza Horizon 4 81
+0%
81
+0%

นี่คือวิธีที่ GT 335M และ RTX 2080 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2080 เร็วกว่า 800% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2080 เร็วกว่า 10000% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2080 เร็วกว่า 7200% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RTX 2080 เร็วกว่า 19800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2080 เหนือกว่าใน 35การทดสอบ (63%)
  • เสมอกันใน 21การทดสอบ (38%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.88 44.52
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2010 20 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 28 วัตต์ 215 วัตต์

GT 335M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 668%

ในทางกลับกัน RTX 2080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4959% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 233%

GeForce RTX 2080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 335M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 335M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 2080 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 27 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 335M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 2699 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2080 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 335M หรือ GeForce RTX 2080 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่