CMP 30HX vs GeForce 930MX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 930MX กับ CMP 30HX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 930MX
2016
2 จีบี DDR3, GDDR5,17 Watt
3.05

CMP 30HX มีประสิทธิภาพดีกว่า 930MX อย่างมหาศาลถึง 319% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ813430
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.42
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.827.87
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUGM108TU116
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$799

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก952 MHz1530 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1020 MHz1785 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล6,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)17 Watt125 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.48157.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7834 TFLOPS5.027 TFLOPS
ROPs848
TMUs2488
L1 Cache192 เคบี1.4 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 1.0 x4
ความยาวไม่มีข้อมูล229 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3, GDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1750 MHz
14.4 จีบี/s336.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+7.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 930MX 3.05
CMP 30HX 12.78
+319%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 930MX 1273
ตัวอย่าง: 1564
CMP 30HX 5521
+334%
ตัวอย่าง: 26

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GeForce 930MX 5537
CMP 30HX 65212
+1078%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

GeForce 930MX 3967
CMP 30HX 62586
+1478%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−306%
65−70
+306%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล12.29

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−300%
40−45
+300%
Cyberpunk 2077 8
−275%
30−33
+275%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−300%
16−18
+300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 15
−300%
60−65
+300%
Counter-Strike 2 10−11
−300%
40−45
+300%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Far Cry 5 11
−309%
45−50
+309%
Fortnite 37
−305%
150−160
+305%
Forza Horizon 4 14−16
−300%
60−65
+300%
Forza Horizon 5 12
−317%
50−55
+317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
−312%
70−75
+312%
Valorant 45−50
−304%
190−200
+304%

Full HD
High

Battlefield 5 12
−317%
50−55
+317%
Counter-Strike 2 10−11
−300%
40−45
+300%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−314%
240−250
+314%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Dota 2 36
−317%
150−160
+317%
Far Cry 5 9−10
−289%
35−40
+289%
Fortnite 15
−300%
60−65
+300%
Forza Horizon 4 14−16
−300%
60−65
+300%
Forza Horizon 5 8−9
−275%
30−33
+275%
Grand Theft Auto V 12
−317%
50−55
+317%
Metro Exodus 2
−300%
8−9
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 15
−300%
60−65
+300%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−300%
40−45
+300%
Valorant 45−50
−304%
190−200
+304%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−309%
45−50
+309%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Dota 2 33
−294%
130−140
+294%
Far Cry 5 9−10
−289%
35−40
+289%
Forza Horizon 4 14−16
−300%
60−65
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9
−289%
35−40
+289%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−300%
24−27
+300%
Valorant 45−50
−304%
190−200
+304%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−312%
70−75
+312%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−286%
27−30
+286%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−313%
95−100
+313%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−300%
4−5
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−307%
110−120
+307%
Valorant 27−30
−314%
120−130
+314%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Far Cry 5 5−6
−260%
18−20
+260%
Forza Horizon 4 7−8
−286%
27−30
+286%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−260%
18−20
+260%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−300%
24−27
+300%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−300%
60−65
+300%
Valorant 14−16
−300%
60−65
+300%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−289%
35−40
+289%
Far Cry 5 2−3
−300%
8−9
+300%
Forza Horizon 4 3−4
−300%
12−14
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−300%
16−18
+300%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−300%
16−18
+300%

นี่คือวิธีที่ GeForce 930MX และ CMP 30HX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • CMP 30HX เร็วกว่า 306% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.05 12.78
ความใหม่ล่าสุด 1 มีนาคม 2016 25 กุมภาพันธ์ 2021
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 17 วัตต์ 125 วัตต์

GeForce 930MX มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 635%

ในทางกลับกัน CMP 30HX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 319% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

CMP 30HX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 930MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 930MX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ CMP 30HX เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 484 โหวต

ให้คะแนน GeForce 930MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 55 โหวต

ให้คะแนน CMP 30HX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 930MX หรือ CMP 30HX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่