Radeon RX 9050 vs GeForce GTX 1650 SUPER

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1650 SUPER และ Radeon RX 9050 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1650 SUPER
2019
4 จีบี GDDR6,100 Watt
24.30

RX 9050 มีประสิทธิภาพดีกว่า 1650 SUPER อย่างปานกลาง 16% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ268236
จัดอันดับตามความนิยม52ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.9523.79
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUTU116Navi 44
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12801024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1530 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1725 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,600 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์138.0166.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.416 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs3264
TMUs8064
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache1.3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ12000 MHz2250 MHz
192.0 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI++

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Multi Monitor+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.9
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.4
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1650 SUPER 24.30
RX 9050 28.08
+15.6%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1650 SUPER 10188
ตัวอย่าง: 7750
RX 9050 11770
+15.5%
ตัวอย่าง: 19

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD6675−80
+13.6%
1440p3540−45
+14.3%
4K2124−27
+14.3%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 248 280−290
+12.9%
Cyberpunk 2077 63 70−75
+11.1%
Hogwarts Legacy 72 80−85
+11.1%
Resident Evil 4 Remake 71 80−85
+12.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 72 80−85
+11.1%
Counter-Strike 2 201 230−240
+14.4%
Cyberpunk 2077 50 55−60
+10%
Far Cry 5 93 100−105
+7.5%
Fortnite 120−130 140−150
+14.8%
Forza Horizon 4 95−100 110−120
+11.1%
Hogwarts Legacy 54 60−65
+11.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100 110−120
+12.2%
Valorant 160−170 190−200
+12.4%

Full HD
High

Battlefield 5 58 65−70
+12.1%
Counter-Strike 2 96 110−120
+14.6%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270 300−310
+15.4%
Cyberpunk 2077 40 45−50
+12.5%
Dota 2 209 240−250
+14.8%
Far Cry 5 86 95−100
+10.5%
Fortnite 120−130 140−150
+14.8%
Forza Horizon 4 95−100 110−120
+11.1%
Grand Theft Auto V 103 110−120
+6.8%
Hogwarts Legacy 41 45−50
+9.8%
Metro Exodus 51 55−60
+7.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100 110−120
+12.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 90 100−105
+11.1%
Valorant 160−170 190−200
+12.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 57 65−70
+14%
Cyberpunk 2077 34 35−40
+2.9%
Dota 2 191 220−230
+15.2%
Far Cry 5 79 90−95
+13.9%
Forza Horizon 4 95−100 110−120
+11.1%
Hogwarts Legacy 33 35−40
+6.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100 110−120
+12.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 50 55−60
+10%
Valorant 160−170 190−200
+12.4%

Full HD
Epic

Fortnite 120−130 140−150
+14.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 52 60−65
+15.4%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180 200−210
+13.6%
Grand Theft Auto V 45 50−55
+11.1%
Metro Exodus 29 30−33
+3.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 200−210
+14.3%
Valorant 190−200 220−230
+11.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 42 45−50
+7.1%
Cyberpunk 2077 20 21−24
+5%
Far Cry 5 54 60−65
+11.1%
Forza Horizon 4 60−65 70−75
+9.4%
Hogwarts Legacy 22 24−27
+9.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45 45−50
+12.5%

1440p
Epic

Fortnite 60−65 65−70
+8.3%

4K
High

Counter-Strike 2 10 10−11
Grand Theft Auto V 45 50−55
+11.1%
Hogwarts Legacy 16−18 18−20
+12.5%
Metro Exodus 16 18−20
+12.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 32 35−40
+9.4%
Valorant 140−150 160−170
+14.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 24 27−30
+12.5%
Counter-Strike 2 24−27 27−30
+8%
Cyberpunk 2077 3 3−4
Dota 2 80 90−95
+12.5%
Far Cry 5 24 27−30
+12.5%
Forza Horizon 4 40−45 50−55
+13.6%
Hogwarts Legacy 7 8−9
+14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30 30−33
+11.1%

4K
Epic

Fortnite 27−30 30−33
+7.1%

นี่คือวิธีที่ GTX 1650 SUPER และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9050 เร็วกว่า 14% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9050 เร็วกว่า 14% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9050 เร็วกว่า 14% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.30 28.08
ความใหม่ล่าสุด 22 พฤศจิกายน 2019 28 กรกฎาคม 2026
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 92 วัตต์

RX 9050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 16% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 67%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 8%

Radeon RX 9050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1650 SUPER ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 5609 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1650 SUPER ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1650 SUPER หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่