Radeon RX 6450M vs UHD Graphics 730 (Rocket Lake)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) และ Radeon RX 6450M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

UHD Graphics 730 (Rocket Lake)
2021
15 Watt
12.53

6450M มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 730 (Rocket Lake) อย่างมาก 26% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ436373
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน64.3224.30
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลRDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPURocket Lake GT1Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 มีนาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDAไม่มีข้อมูล768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2460 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล118.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.779 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล48
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2000 MHz
ไม่มีข้อมูล128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD12
−16.7%
14−16
+16.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
−28.6%
90−95
+28.6%
Cyberpunk 2077 24−27
−30.8%
30−35
+30.8%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−30.8%
30−35
+30.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
−23.2%
65−70
+23.2%
Counter-Strike 2 70−75
−28.6%
90−95
+28.6%
Cyberpunk 2077 24−27
−30.8%
30−35
+30.8%
Far Cry 5 9
−478%
50−55
+478%
Fortnite 70−75
−20.3%
85−90
+20.3%
Forza Horizon 4 50−55
−22.2%
65−70
+22.2%
Forza Horizon 5 35−40
−28.2%
50−55
+28.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%
Valorant 110−120
−16.2%
120−130
+16.2%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
−23.2%
65−70
+23.2%
Counter-Strike 2 70−75
−28.6%
90−95
+28.6%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
−16.9%
200−210
+16.9%
Cyberpunk 2077 24−27
−30.8%
30−35
+30.8%
Dota 2 27
−263%
95−100
+263%
Far Cry 5 8
−550%
50−55
+550%
Fortnite 70−75
−20.3%
85−90
+20.3%
Forza Horizon 4 50−55
−22.2%
65−70
+22.2%
Forza Horizon 5 35−40
−28.2%
50−55
+28.2%
Grand Theft Auto V 6
−900%
60−65
+900%
Metro Exodus 7
−386%
30−35
+386%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−30.3%
40−45
+30.3%
Valorant 110−120
−16.2%
120−130
+16.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
−23.2%
65−70
+23.2%
Cyberpunk 2077 24−27
−30.8%
30−35
+30.8%
Dota 2 25
−292%
95−100
+292%
Far Cry 5 8
−550%
50−55
+550%
Forza Horizon 4 50−55
−22.2%
65−70
+22.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−30.4%
60−65
+30.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−30.3%
40−45
+30.3%
Valorant 110−120
−16.2%
120−130
+16.2%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
−20.3%
85−90
+20.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
−29.2%
30−35
+29.2%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
−24.2%
110−120
+24.2%
Grand Theft Auto V 18−20
−42.1%
27−30
+42.1%
Metro Exodus 14−16
−33.3%
20−22
+33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
−48.6%
150−160
+48.6%
Valorant 130−140
−19.4%
160−170
+19.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
−28.6%
45−50
+28.6%
Cyberpunk 2077 10−12
−27.3%
14−16
+27.3%
Far Cry 5 27−30
−29.6%
35−40
+29.6%
Forza Horizon 4 30−35
−25.8%
35−40
+25.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−33.3%
24−27
+33.3%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
−28.6%
35−40
+28.6%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
−62.5%
12−14
+62.5%
Grand Theft Auto V 24−27
−25%
30−33
+25%
Metro Exodus 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−35.3%
21−24
+35.3%
Valorant 65−70
−29%
85−90
+29%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
−33.3%
24−27
+33.3%
Counter-Strike 2 8−9
−62.5%
12−14
+62.5%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Dota 2 45−50
−23.9%
55−60
+23.9%
Far Cry 5 12−14
−38.5%
18−20
+38.5%
Forza Horizon 4 21−24
−27.3%
27−30
+27.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−33.3%
16−18
+33.3%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) และ RX 6450M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6450M เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6450M เร็วกว่า 900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6450M เหนือกว่า UHD Graphics 730 (Rocket Lake) ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.53 15.78
ความใหม่ล่าสุด 30 มีนาคม 2021 4 มกราคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 50 วัตต์

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 233%

ในทางกลับกัน RX 6450M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 26% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 6450M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 730 (Rocket Lake) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 136 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 730 (Rocket Lake) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6450M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) หรือ Radeon RX 6450M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่