RTX 4500 Ada Generation vs T550 Mobile

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ T550 Mobile กับ RTX 4500 Ada Generation รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

T550 Mobile
2022
4 จีบี GDDR6,23 Watt
11.37

RTX 4500 Ada Generation มีประสิทธิภาพดีกว่า T550 Mobile อย่างมหาศาลถึง 493% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ45824
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน38.0724.72
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUTU117AD103
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่ายพฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)9 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10247680
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1065 MHz2070 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1665 MHz2580 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,700 million45,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)23 Watt210 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์106.6619.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.41 TFLOPS39.63 TFLOPS
ROPs3280
TMUs64240
Tensor Coresไม่มีข้อมูล240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60
L1 Cache1 เอ็มบี7.5 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล245 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2250 MHz
96 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3
CUDA7.58.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

T550 Mobile 11.37
RTX 4500 Ada Generation 67.41
+493%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

T550 Mobile 4734
ตัวอย่าง: 489
RTX 4500 Ada Generation 28265
+497%
ตัวอย่าง: 146

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD51
−488%
300−350
+488%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
−456%
350−400
+456%
Cyberpunk 2077 24−27
−483%
140−150
+483%
Resident Evil 4 Remake 21−24
−465%
130−140
+465%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−488%
300−310
+488%
Counter-Strike 2 60−65
−456%
350−400
+456%
Cyberpunk 2077 24−27
−483%
140−150
+483%
Far Cry 5 41
−485%
240−250
+485%
Fortnite 65−70
−488%
400−450
+488%
Forza Horizon 4 45−50
−492%
290−300
+492%
Forza Horizon 5 35−40
−483%
210−220
+483%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−471%
240−250
+471%
Valorant 100−110
−477%
600−650
+477%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−488%
300−310
+488%
Counter-Strike 2 60−65
−456%
350−400
+456%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−472%
950−1000
+472%
Cyberpunk 2077 24−27
−483%
140−150
+483%
Dota 2 92
−443%
500−550
+443%
Far Cry 5 38
−479%
220−230
+479%
Fortnite 65−70
−488%
400−450
+488%
Forza Horizon 4 45−50
−492%
290−300
+492%
Forza Horizon 5 35−40
−483%
210−220
+483%
Grand Theft Auto V 45
−478%
260−270
+478%
Metro Exodus 24−27
−483%
140−150
+483%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−471%
240−250
+471%
The Witcher 3: Wild Hunt 40
−475%
230−240
+475%
Valorant 100−110
−477%
600−650
+477%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−488%
300−310
+488%
Cyberpunk 2077 24−27
−483%
140−150
+483%
Dota 2 85
−488%
500−550
+488%
Far Cry 5 35
−471%
200−210
+471%
Forza Horizon 4 45−50
−492%
290−300
+492%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−471%
240−250
+471%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
−450%
110−120
+450%
Valorant 100−110
−477%
600−650
+477%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−488%
400−450
+488%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−491%
130−140
+491%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−475%
500−550
+475%
Grand Theft Auto V 16−18
−488%
100−105
+488%
Metro Exodus 12−14
−477%
75−80
+477%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
−477%
450−500
+477%
Valorant 120−130
−465%
700−750
+465%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−481%
180−190
+481%
Cyberpunk 2077 10−11
−450%
55−60
+450%
Far Cry 5 24−27
−460%
140−150
+460%
Forza Horizon 4 27−30
−471%
160−170
+471%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−463%
90−95
+463%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−460%
140−150
+460%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
−471%
40−45
+471%
Grand Theft Auto V 21−24
−465%
130−140
+465%
Metro Exodus 7−8
−471%
40−45
+471%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−471%
80−85
+471%
Valorant 60−65
−465%
350−400
+465%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
−467%
85−90
+467%
Counter-Strike 2 7−8
−471%
40−45
+471%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Dota 2 40−45
−471%
240−250
+471%
Far Cry 5 12−14
−483%
70−75
+483%
Forza Horizon 4 20−22
−450%
110−120
+450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−491%
65−70
+491%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−491%
65−70
+491%

นี่คือวิธีที่ T550 Mobile และ RTX 4500 Ada Generation แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4500 Ada Generation เร็วกว่า 488% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.37 67.41
ความใหม่ล่าสุด ใน พฤษภาคม 2022 9 สิงหาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 24 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 23 วัตต์ 210 วัตต์

T550 Mobile มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 813%

ในทางกลับกัน RTX 4500 Ada Generation มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 493% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 140%

RTX 4500 Ada Generation เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า T550 Mobile ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า T550 Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ RTX 4500 Ada Generation เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 28 โหวต

ให้คะแนน T550 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 27 โหวต

ให้คะแนน RTX 4500 Ada Generation ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ T550 Mobile หรือ RTX 4500 Ada Generation เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่