GeForce 930A vs Radeon RX 8060S
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S และ GeForce 930A โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า 930A อย่างมหาศาลถึง 1290% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 118 | 821 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 6.79 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 3.5 (2024−2025) | Maxwell (2014−2017) |
| ชื่อรหัส GPU | ไม่มีข้อมูล | GM108 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) | 13 มีนาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 40 | 384 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | ไม่มีข้อมูล | 928 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 2900 MHz | 941 MHz |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | ไม่มีข้อมูล | 28 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 33 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 22.58 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 0.7227 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 8 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 24 |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 192 เคบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 1024 เคบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | PCIe 3.0 x8 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | DDR3 |
| จำนวน RAM สูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 2 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 64 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 1001 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 16.02 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | + | ไม่มีข้อมูล |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | No outputs |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | ไม่มีข้อมูล | 12 (11_0) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 5.1 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.6 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 1.2 |
| Vulkan | - | 1.1.126 |
| CUDA | - | 5.0 |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 103
+1371%
| 7−8
−1371%
|
| 1440p | 51
+1600%
| 3−4
−1600%
|
| 4K | 35
+1650%
| 2−3
−1650%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 220−230
+1300%
|
16−18
−1300%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1500%
|
6−7
−1500%
|
| Resident Evil 4 Remake | 110−120
+1486%
|
7−8
−1486%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 130−140
+1422%
|
9−10
−1422%
|
| Counter-Strike 2 | 215
+1436%
|
14−16
−1436%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1500%
|
6−7
−1500%
|
| Far Cry 5 | 96
+1500%
|
6−7
−1500%
|
| Fortnite | 170−180
+1367%
|
12−14
−1367%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1470%
|
10−11
−1470%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+1333%
|
9−10
−1333%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+1490%
|
10−11
−1490%
|
| Valorant | 230−240
+1369%
|
16−18
−1369%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 130−140
+1422%
|
9−10
−1422%
|
| Counter-Strike 2 | 109
+1457%
|
7−8
−1457%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+1450%
|
18−20
−1450%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1500%
|
6−7
−1500%
|
| Far Cry 5 | 95
+1483%
|
6−7
−1483%
|
| Fortnite | 170−180
+1367%
|
12−14
−1367%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1470%
|
10−11
−1470%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+1333%
|
9−10
−1333%
|
| Grand Theft Auto V | 127
+1311%
|
9−10
−1311%
|
| Metro Exodus | 95−100
+1300%
|
7−8
−1300%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+1490%
|
10−11
−1490%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 140−150
+1380%
|
10−11
−1380%
|
| Valorant | 230−240
+1369%
|
16−18
−1369%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 130−140
+1422%
|
9−10
−1422%
|
| Cyberpunk 2077 | 95−100
+1500%
|
6−7
−1500%
|
| Far Cry 5 | 92
+1433%
|
6−7
−1433%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1470%
|
10−11
−1470%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+1490%
|
10−11
−1490%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 101
+1343%
|
7−8
−1343%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 170−180
+1367%
|
12−14
−1367%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 71
+1320%
|
5−6
−1320%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 280−290
+1500%
|
18−20
−1500%
|
| Grand Theft Auto V | 70
+1300%
|
5−6
−1300%
|
| Metro Exodus | 60−65
+1400%
|
4−5
−1400%
|
| Valorant | 260−270
+1372%
|
18−20
−1372%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 100−110
+1371%
|
7−8
−1371%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+1533%
|
3−4
−1533%
|
| Far Cry 5 | 100−105
+1329%
|
7−8
−1329%
|
| Forza Horizon 4 | 110−120
+1375%
|
8−9
−1375%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 75−80
+1480%
|
5−6
−1480%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 100−110
+1457%
|
7−8
−1457%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 36
+1700%
|
2−3
−1700%
|
| Grand Theft Auto V | 76
+1420%
|
5−6
−1420%
|
| Metro Exodus | 35−40
+1800%
|
2−3
−1800%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
+1550%
|
4−5
−1550%
|
| Valorant | 240−250
+1456%
|
16−18
−1456%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
+1525%
|
4−5
−1525%
|
| Cyberpunk 2077 | 21−24
+2100%
|
1−2
−2100%
|
| Far Cry 5 | 55−60
+1733%
|
3−4
−1733%
|
| Forza Horizon 4 | 75−80
+1480%
|
5−6
−1480%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
+1325%
|
4−5
−1325%
|
4K
Epic
| Fortnite | 50−55
+1700%
|
3−4
−1700%
|
นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ GeForce 930A แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 8060S เร็วกว่า 1371% ในความละเอียด 1080p
- RX 8060S เร็วกว่า 1600% ในความละเอียด 1440p
- RX 8060S เร็วกว่า 1650% ในความละเอียด 4K
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 40.46 | 2.91 |
| ความใหม่ล่าสุด | 6 มกราคม 2025 | 13 มีนาคม 2015 |
RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1290% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี
Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 930A ในการทดสอบประสิทธิภาพ
