Radeon RX 5600 OEM vs RX 5600M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5600M กับ Radeon RX 5600 OEM รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5600M
2020
6 จีบี GDDR6,150 Watt
21.23

5600 OEM มีประสิทธิภาพดีกว่า 5600M อย่างน่าสนใจ 40% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ299216
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.9015.23
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUNavi 10Navi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 กรกฎาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23042048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1035 MHz1130 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1265 MHz1560 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,300 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์182.2199.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.829 TFLOPS6.39 TFLOPS
ROPs6464
TMUs144128
L2 Cache3 เอ็มบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1500 MHz
288.0 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.21.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5600M 21.23
RX 5600 OEM 29.67
+39.8%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5600M 8797
ตัวอย่าง: 174
RX 5600 OEM 12425
+41.2%
ตัวอย่าง: 49

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD85
−29.4%
110−120
+29.4%
1440p58
−37.9%
80−85
+37.9%
4K32
−25%
40−45
+25%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
−38.2%
170−180
+38.2%
Cyberpunk 2077 45−50
−38.3%
65−70
+38.3%
Resident Evil 4 Remake 50−55
−30%
65−70
+30%

Full HD
Medium

Battlefield 5 114
−31.6%
150−160
+31.6%
Counter-Strike 2 120−130
−38.2%
170−180
+38.2%
Cyberpunk 2077 45−50
−38.3%
65−70
+38.3%
Far Cry 5 70−75
−33.8%
95−100
+33.8%
Fortnite 110−120
−36.4%
150−160
+36.4%
Forza Horizon 4 85−90
−37.9%
120−130
+37.9%
Forza Horizon 5 65−70
−39.7%
95−100
+39.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−31%
110−120
+31%
Valorant 150−160
−34.6%
210−220
+34.6%

Full HD
High

Battlefield 5 112
−33.9%
150−160
+33.9%
Counter-Strike 2 120−130
−38.2%
170−180
+38.2%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
−22%
300−310
+22%
Cyberpunk 2077 45−50
−38.3%
65−70
+38.3%
Dota 2 107
−30.8%
140−150
+30.8%
Far Cry 5 70−75
−33.8%
95−100
+33.8%
Fortnite 110−120
−36.4%
150−160
+36.4%
Forza Horizon 4 85−90
−37.9%
120−130
+37.9%
Forza Horizon 5 65−70
−39.7%
95−100
+39.7%
Grand Theft Auto V 80−85
−37.5%
110−120
+37.5%
Metro Exodus 59
−35.6%
80−85
+35.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−31%
110−120
+31%
The Witcher 3: Wild Hunt 104
−34.6%
140−150
+34.6%
Valorant 150−160
−34.6%
210−220
+34.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 106
−32.1%
140−150
+32.1%
Cyberpunk 2077 45−50
−38.3%
65−70
+38.3%
Dota 2 104
−34.6%
140−150
+34.6%
Far Cry 5 80
−37.5%
110−120
+37.5%
Forza Horizon 4 85−90
−37.9%
120−130
+37.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−31%
110−120
+31%
The Witcher 3: Wild Hunt 64
−32.8%
85−90
+32.8%
Valorant 115
−39.1%
160−170
+39.1%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
−36.4%
150−160
+36.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
−33.3%
60−65
+33.3%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
−35.5%
210−220
+35.5%
Grand Theft Auto V 35−40
−28.2%
50−55
+28.2%
Metro Exodus 27−30
−37.9%
40−45
+37.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−37.9%
240−250
+37.9%
Valorant 190−200
−35.4%
260−270
+35.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 82
−34.1%
110−120
+34.1%
Cyberpunk 2077 21−24
−28.6%
27−30
+28.6%
Far Cry 5 45−50
−32.7%
65−70
+32.7%
Forza Horizon 4 55−60
−36.4%
75−80
+36.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−32.4%
45−50
+32.4%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
−37.3%
70−75
+37.3%

4K
High

Counter-Strike 2 20−22
−35%
27−30
+35%
Grand Theft Auto V 40−45
−37.5%
55−60
+37.5%
Metro Exodus 18−20
−33.3%
24−27
+33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−25%
40−45
+25%
Valorant 120−130
−36%
170−180
+36%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
−34.1%
55−60
+34.1%
Counter-Strike 2 20−22
−35%
27−30
+35%
Cyberpunk 2077 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Dota 2 70−75
−37%
100−105
+37%
Far Cry 5 24−27
−20%
30−33
+20%
Forza Horizon 4 35−40
−31.6%
50−55
+31.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−36.4%
30−33
+36.4%

4K
Epic

Fortnite 21−24
−30.4%
30−33
+30.4%

นี่คือวิธีที่ RX 5600M และ RX 5600 OEM แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600 OEM เร็วกว่า 29% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5600 OEM เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5600 OEM เร็วกว่า 25% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 21.23 29.67
ความใหม่ล่าสุด 7 กรกฎาคม 2020 21 มกราคม 2020

RX 5600M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือน

ในทางกลับกัน RX 5600 OEM มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 40%

Radeon RX 5600 OEM เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5600M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5600M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5600 OEM เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 251 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 107 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 OEM ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5600M หรือ Radeon RX 5600 OEM เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่