ATI Radeon HD 3850 X2 vs RX 5500 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5500 XT และ Radeon HD 3850 X2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 5500 XT
2019,$169
8 จีบี GDDR6,130 Watt
21.70
+1002%

5500 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 3850 X2 อย่างมหาศาลถึง 1002% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ296943
จัดอันดับตามความนิยม84ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา34.740.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.851.08
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUNavi 14RV670
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 ธันวาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)4 เมษายน 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 $349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 5500 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 3850 X2 อยู่ 43325%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1408320 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1607 MHz669 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1845 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 million666 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)130 Watt140 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์162.410.70 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.196 TFLOPS0.4282 TFLOPS ×2
ROPs3216 ×2
TMUs8816 ×2
L2 Cache2 เอ็มบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 2.0 x16
ความยาว180 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี512 เอ็มบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ14000 MHz828 MHz
224.0 จีบี/s52.99 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPort2x DVI, 1x S-Video
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.54.1
OpenGL4.63.3
OpenCL2.0N/A
Vulkan1.2.131N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5500 XT 21.70
+1002%
ATI HD 3850 X2 1.97

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5500 XT 9068
+1003%
ตัวอย่าง: 3837
ATI HD 3850 X2 822
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD76
+1167%
6−7
−1167%
1440p42
+1300%
3−4
−1300%
4K24
+1100%
2−3
−1100%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.22
+2516%
58.17
−2516%
1440p4.02
+2791%
116.33
−2791%
4K7.04
+2378%
174.50
−2378%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 254
+1110%
21−24
−1110%
Cyberpunk 2077 78
+1014%
7−8
−1014%
Resident Evil 4 Remake 77
+1183%
6−7
−1183%

Full HD
Medium

Battlefield 5 74
+1133%
6−7
−1133%
Counter-Strike 2 196
+1125%
16−18
−1125%
Cyberpunk 2077 61
+1120%
5−6
−1120%
Far Cry 5 105
+1067%
9−10
−1067%
Fortnite 110−120
+1020%
10−11
−1020%
Forza Horizon 4 78
+1014%
7−8
−1014%
Forza Horizon 5 109
+1111%
9−10
−1111%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1129%
7−8
−1129%
Valorant 150−160
+1029%
14−16
−1029%

Full HD
High

Battlefield 5 71
+1083%
6−7
−1083%
Counter-Strike 2 98
+1125%
8−9
−1125%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+1081%
21−24
−1081%
Cyberpunk 2077 45
+1025%
4−5
−1025%
Dota 2 149
+1142%
12−14
−1142%
Far Cry 5 96
+1100%
8−9
−1100%
Fortnite 110−120
+1020%
10−11
−1020%
Forza Horizon 4 66
+1220%
5−6
−1220%
Forza Horizon 5 94
+1075%
8−9
−1075%
Grand Theft Auto V 94
+1075%
8−9
−1075%
Metro Exodus 52
+1200%
4−5
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1129%
7−8
−1129%
The Witcher 3: Wild Hunt 95
+1088%
8−9
−1088%
Valorant 150−160
+1029%
14−16
−1029%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+1033%
6−7
−1033%
Cyberpunk 2077 40
+1233%
3−4
−1233%
Dota 2 143
+1092%
12−14
−1092%
Far Cry 5 89
+1013%
8−9
−1013%
Forza Horizon 4 56
+1020%
5−6
−1020%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1129%
7−8
−1129%
The Witcher 3: Wild Hunt 58
+1060%
5−6
−1060%
Valorant 114
+1040%
10−11
−1040%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+1020%
10−11
−1020%

1440p
High

Counter-Strike 2 55
+1275%
4−5
−1275%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+1029%
14−16
−1029%
Grand Theft Auto V 44
+1367%
3−4
−1367%
Metro Exodus 31
+1450%
2−3
−1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1143%
14−16
−1143%
Valorant 190−200
+1119%
16−18
−1119%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55
+1275%
4−5
−1275%
Cyberpunk 2077 20
+1900%
1−2
−1900%
Far Cry 5 60
+1100%
5−6
−1100%
Forza Horizon 4 41
+1267%
3−4
−1267%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+1067%
3−4
−1067%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
+1200%
4−5
−1200%

4K
High

Counter-Strike 2 13
+1200%
1−2
−1200%
Grand Theft Auto V 42
+1300%
3−4
−1300%
Metro Exodus 19
+1800%
1−2
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
+1450%
2−3
−1450%
Valorant 120−130
+1190%
10−11
−1190%

4K
Ultra

Battlefield 5 35
+1067%
3−4
−1067%
Counter-Strike 2 21−24
+2000%
1−2
−2000%
Cyberpunk 2077 8 0−1
Dota 2 78
+1014%
7−8
−1014%
Far Cry 5 30
+1400%
2−3
−1400%
Forza Horizon 4 21
+2000%
1−2
−2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+1050%
2−3
−1050%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+1100%
2−3
−1100%

นี่คือวิธีที่ RX 5500 XT และ ATI HD 3850 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500 XT เร็วกว่า 1167% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5500 XT เร็วกว่า 1300% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5500 XT เร็วกว่า 1100% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 21.70 1.97
ความใหม่ล่าสุด 12 ธันวาคม 2019 4 เมษายน 2008
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 512 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 130 วัตต์ 140 วัตต์

RX 5500 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1002% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 686%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 8%

Radeon RX 5500 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 3850 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 3499 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 3850 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5500 XT หรือ Radeon HD 3850 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่