GeForce RTX 3070 Mobile vs Radeon R9 M485X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M485X และ GeForce RTX 3070 Mobile โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M485X
2016
8 จีบี GDDR5,250 Watt
9.09

RTX 3070 Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M485X อย่างมหาศาลถึง 278% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ524166
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.8023.00
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUAmethystGA104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)12 มกราคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20485120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz1110 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1560 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million17,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt125 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.54249.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS15.97 TFLOPS
ROPs3280
TMUs128160
Tensor Coresไม่มีข้อมูล160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L1 Cache512 เคบี5 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz1750 MHz
160.0 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.2.1311.2
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M485X 9.09
RTX 3070 Mobile 34.35
+278%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M485X 3800
ตัวอย่าง: 4
RTX 3070 Mobile 14364
+278%
ตัวอย่าง: 8378

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD27−30
−315%
112
+315%
1440p18−20
−294%
71
+294%
4K10−12
−350%
45
+350%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−392%
241
+392%
Cyberpunk 2077 18−20
−526%
119
+526%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−724%
140
+724%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−202%
120−130
+202%
Counter-Strike 2 45−50
−369%
230
+369%
Cyberpunk 2077 18−20
−463%
107
+463%
Far Cry 5 30−33
−297%
119
+297%
Fortnite 55−60
−175%
150−160
+175%
Forza Horizon 4 40−45
−373%
189
+373%
Forza Horizon 5 27−30
−414%
144
+414%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−321%
130−140
+321%
Valorant 90−95
−133%
210−220
+133%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−227%
134
+227%
Counter-Strike 2 45−50
−251%
172
+251%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−97.2%
270−280
+97.2%
Cyberpunk 2077 18−20
−363%
88
+363%
Dota 2 65−70
−94%
130
+94%
Far Cry 5 30−33
−280%
114
+280%
Fortnite 55−60
−175%
150−160
+175%
Forza Horizon 4 40−45
−370%
188
+370%
Forza Horizon 5 27−30
−371%
132
+371%
Grand Theft Auto V 30−35
−268%
125
+268%
Metro Exodus 18−20
−439%
97
+439%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−321%
130−140
+321%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−608%
170
+608%
Valorant 90−95
−133%
210−220
+133%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−207%
126
+207%
Cyberpunk 2077 18−20
−289%
74
+289%
Dota 2 65−70
−79.1%
120
+79.1%
Far Cry 5 30−33
−257%
107
+257%
Forza Horizon 4 40−45
−318%
167
+318%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−321%
130−140
+321%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−292%
94
+292%
Valorant 90−95
−103%
183
+103%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−175%
150−160
+175%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−524%
106
+524%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−249%
240−250
+249%
Grand Theft Auto V 12−14
−592%
83
+592%
Metro Exodus 10−11
−490%
59
+490%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−265%
170−180
+265%
Valorant 100−110
−149%
254
+149%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−364%
102
+364%
Cyberpunk 2077 7−8
−571%
47
+571%
Far Cry 5 18−20
−379%
91
+379%
Forza Horizon 4 21−24
−536%
140
+536%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−385%
60−65
+385%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−374%
90−95
+374%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−700%
32
+700%
Grand Theft Auto V 20−22
−315%
83
+315%
Metro Exodus 5−6
−640%
37
+640%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−540%
64
+540%
Valorant 45−50
−396%
238
+396%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−473%
63
+473%
Counter-Strike 2 4−5
−875%
35−40
+875%
Cyberpunk 2077 3−4
−633%
22
+633%
Dota 2 30−35
−221%
109
+221%
Far Cry 5 9−10
−467%
51
+467%
Forza Horizon 4 14−16
−520%
93
+520%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−389%
40−45
+389%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−378%
40−45
+378%

นี่คือวิธีที่ R9 M485X และ RTX 3070 Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 315% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 294% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 350% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX 3070 Mobile เร็วกว่า 875%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RTX 3070 Mobile เหนือกว่า R9 M485X ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.09 34.35
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 12 มกราคม 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 125 วัตต์

RTX 3070 Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 278% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

GeForce RTX 3070 Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M485X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 2336 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3070 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M485X หรือ GeForce RTX 3070 Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่