GeForce GTX 765M vs Radeon R9 M470X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M470X และ GeForce GTX 765M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M470X
2016
4 จีบี GDDR5
7.76
+62%

R9 M470X มีประสิทธิภาพดีกว่า 765M อย่างน่าประทับใจ 62% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ570687
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล4.92
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUEmeraldGK106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)30 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz850 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz863 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million2,540 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล75 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์61.6055.23
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.971 TFLOPS1.326 TFLOPS
ROPs1616
TMUs5664
L1 Cache224 เคบี64 เคบี
L2 Cache256 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCI Express 3.0, PCI Express 2.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-B (3.0)
ตัวเลือก SLI-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานไม่มีข้อมูลGDDR5
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2000 MHz
96 จีบี/s64.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับสัญญาณ eDP 1.2ไม่มีข้อมูลUp to 3840x2160
รองรับสัญญาณ LVDSไม่มีข้อมูลUp to 1920x1200
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกไม่มีข้อมูลUp to 2048x1536
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)ไม่มีข้อมูลUp to 3840x2160
HDMI-+
การป้องกันเนื้อหา HDCP-+
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI-+
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

รองรับ Blu-Ray 3D-+
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080-+
Optimus-+
3D Vision / 3DTV Play-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 API
รุ่นเชดเดอร์6.35.1
OpenGL4.64.5
OpenCL2.01.1
Vulkan1.2.1311.1.126
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M470X 7.76
+62%
GTX 765M 4.79

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M470X 3244
+62%
ตัวอย่าง: 11
GTX 765M 2002
ตัวอย่าง: 1425

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p80−85
+56.9%
51
−56.9%
Full HD60−65
+50%
40
−50%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+90.5%
21−24
−90.5%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+75%
8−9
−75%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+70%
20−22
−70%
Counter-Strike 2 40−45
+90.5%
21−24
−90.5%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Far Cry 5 24−27
+66.7%
14−16
−66.7%
Fortnite 45−50
+65.5%
27−30
−65.5%
Forza Horizon 4 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
Forza Horizon 5 21−24
+76.9%
12−14
−76.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
Valorant 80−85
+35%
60−65
−35%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+70%
20−22
−70%
Counter-Strike 2 40−45
+90.5%
21−24
−90.5%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+15.9%
107
−15.9%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Dota 2 60−65
+46.3%
40−45
−46.3%
Far Cry 5 24−27
+66.7%
14−16
−66.7%
Fortnite 45−50
+65.5%
27−30
−65.5%
Forza Horizon 4 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
Forza Horizon 5 21−24
+76.9%
12−14
−76.9%
Grand Theft Auto V 27−30
+81.3%
16−18
−81.3%
Metro Exodus 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Valorant 80−85
+35%
60−65
−35%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+70%
20−22
−70%
Cyberpunk 2077 16−18
+60%
10−11
−60%
Dota 2 60−65
+46.3%
40−45
−46.3%
Far Cry 5 24−27
+66.7%
14−16
−66.7%
Forza Horizon 4 35−40
+52.2%
21−24
−52.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+47.4%
18−20
−47.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Valorant 80−85
+35%
60−65
−35%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+65.5%
27−30
−65.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+50%
10−11
−50%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+62.2%
35−40
−62.2%
Grand Theft Auto V 9−10
+200%
3−4
−200%
Metro Exodus 8−9
+167%
3−4
−167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+22.9%
35−40
−22.9%
Valorant 85−90
+69.2%
50−55
−69.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+325%
4−5
−325%
Cyberpunk 2077 6−7
+100%
3−4
−100%
Far Cry 5 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Forza Horizon 4 18−20
+72.7%
10−12
−72.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+57.1%
7−8
−57.1%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
+100%
1−2
−100%
Grand Theft Auto V 18−20
+12.5%
16−18
−12.5%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+600%
1−2
−600%
Valorant 40−45
+66.7%
24−27
−66.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+300%
2−3
−300%
Counter-Strike 2 2−3
+100%
1−2
−100%
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 27−30
+70.6%
16−18
−70.6%
Far Cry 5 7−8
+75%
4−5
−75%
Forza Horizon 4 12−14
+85.7%
7−8
−85.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+60%
5−6
−60%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+60%
5−6
−60%

นี่คือวิธีที่ R9 M470X และ GTX 765M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M470X เร็วกว่า 57% ในความละเอียด 900p
  • R9 M470X เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M470X เร็วกว่า 600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 M470X เหนือกว่า GTX 765M ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.76 4.79
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 30 พฤษภาคม 2013
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี

R9 M470X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 62% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และ

Radeon R9 M470X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 765M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M470X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 81 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 765M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M470X หรือ GeForce GTX 765M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่