Tesla M2070 vs Radeon R9 M395X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M395X กับ Tesla M2070 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M395X
2015
4 จีบี GDDR5,250 Watt
12.22
+172%

R9 M395X มีประสิทธิภาพดีกว่า M2070 อย่างมหาศาลถึง 172% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ446704
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.05
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.551.54
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUAmethystGF100
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)25 กรกฎาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$3,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048448
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz574 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million3,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.5432.14
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS1.03 TFLOPS
ROPs3248
TMUs12856
L1 Cache512 เคบี896 เคบี
L2 Cache512 เคบี768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล248 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz783 MHz
160.0 จีบี/s150.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.35.1
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed1.1
Vulkan-N/A
Mantle+-
CUDA-2.0

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+183%
24−27
−183%
Cyberpunk 2077 24−27
+189%
9−10
−189%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+178%
9−10
−178%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+200%
18−20
−200%
Counter-Strike 2 65−70
+183%
24−27
−183%
Cyberpunk 2077 24−27
+189%
9−10
−189%
Far Cry 5 40−45
+186%
14−16
−186%
Fortnite 70−75
+200%
24−27
−200%
Forza Horizon 4 50−55
+194%
18−20
−194%
Forza Horizon 5 35−40
+217%
12−14
−217%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+181%
16−18
−181%
Valorant 100−110
+173%
40−45
−173%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+200%
18−20
−200%
Counter-Strike 2 65−70
+183%
24−27
−183%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+192%
60−65
−192%
Cyberpunk 2077 24−27
+189%
9−10
−189%
Dota 2 80−85
+177%
30−33
−177%
Far Cry 5 40−45
+186%
14−16
−186%
Fortnite 70−75
+200%
24−27
−200%
Forza Horizon 4 50−55
+194%
18−20
−194%
Forza Horizon 5 35−40
+217%
12−14
−217%
Grand Theft Auto V 45−50
+194%
16−18
−194%
Metro Exodus 24−27
+178%
9−10
−178%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+181%
16−18
−181%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+220%
10−11
−220%
Valorant 100−110
+173%
40−45
−173%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+200%
18−20
−200%
Cyberpunk 2077 24−27
+189%
9−10
−189%
Dota 2 80−85
+177%
30−33
−177%
Far Cry 5 40−45
+186%
14−16
−186%
Forza Horizon 4 50−55
+194%
18−20
−194%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+181%
16−18
−181%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+220%
10−11
−220%
Valorant 100−110
+173%
40−45
−173%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+200%
24−27
−200%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+200%
8−9
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+210%
30−33
−210%
Grand Theft Auto V 18−20
+217%
6−7
−217%
Metro Exodus 14−16
+200%
5−6
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+180%
35−40
−180%
Valorant 130−140
+193%
45−50
−193%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+183%
12−14
−183%
Cyberpunk 2077 10−12
+175%
4−5
−175%
Far Cry 5 27−30
+200%
9−10
−200%
Forza Horizon 4 30−33
+200%
10−11
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+200%
6−7
−200%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+200%
9−10
−200%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Grand Theft Auto V 24−27
+200%
8−9
−200%
Metro Exodus 8−9
+300%
2−3
−300%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+220%
5−6
−220%
Valorant 65−70
+179%
24−27
−179%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+183%
6−7
−183%
Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+181%
16−18
−181%
Far Cry 5 12−14
+225%
4−5
−225%
Forza Horizon 4 21−24
+200%
7−8
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+200%
4−5
−200%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+200%
4−5
−200%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.22 4.50
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 25 กรกฎาคม 2011
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 225 วัตต์

R9 M395X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 172% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

ในทางกลับกัน Tesla M2070 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 11%

Radeon R9 M395X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Tesla M2070 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M395X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Tesla M2070 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 20 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M395X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 5 โหวต

ให้คะแนน Tesla M2070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M395X หรือ Tesla M2070 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่