GeForce GT 440 vs Radeon R9 390X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 390X และ GeForce GT 440 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 390X
2015,$429
0 เอ็มบี GDDR5,275 Watt
22.15
+1104%

R9 390X มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 440 อย่างมหาศาลถึง 1104% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ290964
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา8.570.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.202.18
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUGrenadaGF108
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย18 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)1 กุมภาพันธ์ 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$429 $79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

R9 390X มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 440 อยู่ 10613%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA281696
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล810 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์6,200 million585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)275 Watt65 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล98 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์184.812.96
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.914 TFLOPS0.311 TFLOPS
ROPs644
TMUs17616
L1 Cache704 เคบี128 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0PCI-E 2.0 x 16
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว275 mm145 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้าง2-slot1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin, 1 x 8-pinNone
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)-ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี512 เอ็มบี GDDR5 or 1 จีบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานต่อ GPUไม่มีข้อมูล1 จีบี GDDR5 or 2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ512 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1050 MHz1600 MHz (GDDR5) or 900 MHz (DDR3)
384 จีบี/s28.8 (DDR3) – 51.2 (GDDR5)
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortHDMIVGADual Link DVI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล+
Eyefinity+-
จำนวนจอ Eyefinity6ไม่มีข้อมูล
HDMI++
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
รองรับ DisplayPort+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire+-
FreeSync+-
PowerTune+-
TrueAudio+-
VCE+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.35.1
OpenGL4.64.2
OpenCL2.01.1
Vulkan+N/A
Mantle+-
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 390X 22.15
+1104%
GT 440 1.84

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 390X 9220
+1096%
ตัวอย่าง: 1380
GT 440 771
ตัวอย่าง: 1895

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 390X 12389
+1358%
GT 440 850

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD91
+1200%
7−8
−1200%
4K48
+1500%
3−4
−1500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.71
+139%
11.29
−139%
4K8.94
+195%
26.33
−195%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+1180%
10−11
−1180%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+1200%
4−5
−1200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+1200%
7−8
−1200%
Counter-Strike 2 120−130
+1180%
10−11
−1180%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Far Cry 5 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Fortnite 110−120
+1167%
9−10
−1167%
Forza Horizon 4 90−95
+1186%
7−8
−1186%
Forza Horizon 5 70−75
+1320%
5−6
−1320%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1157%
7−8
−1157%
Valorant 160−170
+1233%
12−14
−1233%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+1200%
7−8
−1200%
Counter-Strike 2 120−130
+1180%
10−11
−1180%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+1294%
18−20
−1294%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Dota 2 110−120
+1222%
9−10
−1222%
Far Cry 5 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Fortnite 110−120
+1167%
9−10
−1167%
Forza Horizon 4 90−95
+1186%
7−8
−1186%
Forza Horizon 5 70−75
+1320%
5−6
−1320%
Grand Theft Auto V 80−85
+1283%
6−7
−1283%
Metro Exodus 45−50
+1125%
4−5
−1125%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1157%
7−8
−1157%
The Witcher 3: Wild Hunt 76
+1167%
6−7
−1167%
Valorant 160−170
+1233%
12−14
−1233%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+1200%
7−8
−1200%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Dota 2 110−120
+1222%
9−10
−1222%
Far Cry 5 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Forza Horizon 4 90−95
+1186%
7−8
−1186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+1157%
7−8
−1157%
The Witcher 3: Wild Hunt 41
+1267%
3−4
−1267%
Valorant 160−170
+1233%
12−14
−1233%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+1167%
9−10
−1167%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+1500%
3−4
−1500%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+1242%
12−14
−1242%
Grand Theft Auto V 40−45
+1267%
3−4
−1267%
Metro Exodus 30−33
+1400%
2−3
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1143%
14−16
−1143%
Valorant 190−200
+1131%
16−18
−1131%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65
+1180%
5−6
−1180%
Cyberpunk 2077 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Far Cry 5 50−55
+1175%
4−5
−1175%
Forza Horizon 4 55−60
+1325%
4−5
−1325%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+1700%
2−3
−1700%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
+1250%
4−5
−1250%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Grand Theft Auto V 40−45
+1300%
3−4
−1300%
Metro Exodus 18−20
+1800%
1−2
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
+1350%
2−3
−1350%
Valorant 130−140
+1220%
10−11
−1220%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1650%
2−3
−1650%
Counter-Strike 2 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Cyberpunk 2077 9−10 0−1
Dota 2 75−80
+1150%
6−7
−1150%
Far Cry 5 24−27
+1200%
2−3
−1200%
Forza Horizon 4 35−40
+1200%
3−4
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+2300%
1−2
−2300%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+2300%
1−2
−2300%

นี่คือวิธีที่ R9 390X และ GT 440 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 390X เร็วกว่า 1200% ในความละเอียด 1080p
  • R9 390X เร็วกว่า 1500% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.15 1.84
ความใหม่ล่าสุด 18 มิถุนายน 2015 1 กุมภาพันธ์ 2011
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 275 วัตต์ 65 วัตต์

R9 390X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1104% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

ในทางกลับกัน GT 440 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 323%

Radeon R9 390X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 440 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 297 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 390X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 2216 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 440 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 390X หรือ GeForce GT 440 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่