GeForce RTX 2080 vs Radeon R7 M465

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M465 กับ GeForce RTX 2080 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M465
2016
2 จีบี DDR3
2.63

RTX 2080 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M465 อย่างมหาศาลถึง 1593% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ86296
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล21.29
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล15.94
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUTopazTU104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)20 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842944
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1100 MHz1515 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1125 MHz1710 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million13,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล215 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์27.00314.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.864 TFLOPS10.07 TFLOPS
ROPs864
TMUs24184
Tensor Coresไม่มีข้อมูล368
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล46
L1 Cache96 เคบี2.9 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1750 MHz
14.4 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C
HDMI-+
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M465 2.63
RTX 2080 44.52
+1593%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R7 M465 1105
ตัวอย่าง: 34
RTX 2080 18587
+1582%
ตัวอย่าง: 11604

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M465 1740
RTX 2080 17810
+924%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M465 12250
RTX 2080 143576
+1072%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8−9
−1700%
144
+1700%
1440p5−6
−1920%
101
+1920%
4K4−5
−1725%
73
+1725%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.85
1440pไม่มีข้อมูล6.92
4Kไม่มีข้อมูล9.58

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−3357%
240−250
+3357%
Cyberpunk 2077 5−6
−2040%
100−110
+2040%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−4100%
120−130
+4100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−1711%
163
+1711%
Counter-Strike 2 7−8
−3357%
240−250
+3357%
Cyberpunk 2077 5−6
−2040%
100−110
+2040%
Far Cry 5 7−8
−1571%
117
+1571%
Fortnite 14−16
−1321%
199
+1321%
Forza Horizon 4 12−14
−1100%
156
+1100%
Forza Horizon 5 6−7
−2250%
140−150
+2250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1508%
209
+1508%
Valorant 40−45
−498%
263
+498%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−1622%
155
+1622%
Counter-Strike 2 7−8
−3357%
240−250
+3357%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−447%
270−280
+447%
Cyberpunk 2077 5−6
−2040%
100−110
+2040%
Dota 2 27−30
−452%
140−150
+452%
Far Cry 5 7−8
−1500%
112
+1500%
Fortnite 14−16
−1136%
173
+1136%
Forza Horizon 4 12−14
−1077%
153
+1077%
Forza Horizon 5 6−7
−2250%
140−150
+2250%
Grand Theft Auto V 6−7
−2083%
131
+2083%
Metro Exodus 5−6
−1700%
90
+1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1346%
188
+1346%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−1911%
181
+1911%
Valorant 40−45
−477%
254
+477%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−1511%
145
+1511%
Cyberpunk 2077 5−6
−2040%
100−110
+2040%
Dota 2 27−30
−452%
140−150
+452%
Far Cry 5 7−8
−1414%
106
+1414%
Forza Horizon 4 12−14
−915%
132
+915%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1200%
169
+1200%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−1078%
106
+1078%
Valorant 40−45
−407%
223
+407%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−1014%
156
+1014%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1900%
120−130
+1900%
Counter-Strike: Global Offensive 20−22
−1495%
300−350
+1495%
Metro Exodus 0−1 60
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−600%
170−180
+600%
Valorant 21−24
−974%
247
+974%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Far Cry 5 4−5
−2375%
99
+2375%
Forza Horizon 4 6−7
−1867%
118
+1867%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−2150%
90−95
+2150%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−2460%
128
+2460%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−613%
107
+613%
Valorant 12−14
−1700%
234
+1700%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 24−27
Dota 2 7−8
−1643%
120−130
+1643%
Far Cry 5 1−2
−5800%
59
+5800%
Forza Horizon 4 2−3
−3950%
81
+3950%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−2200%
69
+2200%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−2067%
65
+2067%

1440p
High

Grand Theft Auto V 95−100
+0%
95−100
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 125
+0%
125
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Metro Exodus 39
+0%
39
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 76
+0%
76
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 76
+0%
76
+0%
Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M465 และ RTX 2080 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2080 เร็วกว่า 1700% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2080 เร็วกว่า 1920% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2080 เร็วกว่า 1725% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX 2080 เร็วกว่า 5800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2080 เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (88%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (12%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.63 44.52
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 20 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm

RTX 2080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1593% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

GeForce RTX 2080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M465 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M465 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 2080 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 21 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M465 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 2699 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2080 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M465 หรือ GeForce RTX 2080 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่