Radeon Pro Vega II Duo vs Pro 560X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 560X กับ Radeon Pro Vega II Duo รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 560X
2018
4 จีบี GDDR5,75 Watt
8.79

Pro II Duo มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 560X อย่างมหาศาลถึง 272% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ535178
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.40
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.025.31
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN 5.1 (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUPolaris 21Vega 20
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย16 กรกฎาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)3 มิถุนายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10244096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1004 MHz1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1720 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million13,230 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt475 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์64.26440.3 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.056 TFLOPS14.09 TFLOPS ×2
ROPs1664 ×2
TMUs64256 ×2
L1 Cache256 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8Apple MPX
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit4096 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHz1000 MHz
81.28 จีบี/s1.02 ทีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.0b, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 560X 8.79
Pro Vega II Duo 32.74
+272%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 560X 3677
ตัวอย่าง: 2
Pro Vega II Duo 13690
+272%
ตัวอย่าง: 3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD41
−266%
150−160
+266%
1440p43
−272%
160−170
+272%
4K17
−253%
60−65
+253%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล29.33
1440pไม่มีข้อมูล27.49
4Kไม่มีข้อมูล73.32

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−262%
170−180
+262%
Cyberpunk 2077 18−20
−261%
65−70
+261%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−253%
60−65
+253%

Full HD
Medium

Battlefield 5 43
−272%
160−170
+272%
Counter-Strike 2 45−50
−262%
170−180
+262%
Cyberpunk 2077 18−20
−261%
65−70
+261%
Far Cry 5 37
−251%
130−140
+251%
Fortnite 66
−264%
240−250
+264%
Forza Horizon 4 53
−258%
190−200
+258%
Forza Horizon 5 27−30
−270%
100−105
+270%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−244%
110−120
+244%
Valorant 85−90
−241%
300−310
+241%

Full HD
High

Battlefield 5 36
−261%
130−140
+261%
Counter-Strike 2 45−50
−262%
170−180
+262%
Counter-Strike: Global Offensive 86
−249%
300−310
+249%
Cyberpunk 2077 18−20
−261%
65−70
+261%
Dota 2 71
−266%
260−270
+266%
Far Cry 5 33
−264%
120−130
+264%
Fortnite 40
−250%
140−150
+250%
Forza Horizon 4 50
−260%
180−190
+260%
Forza Horizon 5 27−30
−270%
100−105
+270%
Grand Theft Auto V 33
−264%
120−130
+264%
Metro Exodus 19
−268%
70−75
+268%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40
−250%
140−150
+250%
The Witcher 3: Wild Hunt 34
−253%
120−130
+253%
Valorant 85−90
−241%
300−310
+241%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 33
−264%
120−130
+264%
Cyberpunk 2077 18−20
−261%
65−70
+261%
Dota 2 69
−262%
250−260
+262%
Far Cry 5 31
−255%
110−120
+255%
Forza Horizon 4 36
−261%
130−140
+261%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−244%
110−120
+244%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
−250%
70−75
+250%
Valorant 26
−265%
95−100
+265%

Full HD
Epic

Fortnite 32
−244%
110−120
+244%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−253%
60−65
+253%
Counter-Strike: Global Offensive 57
−268%
210−220
+268%
Grand Theft Auto V 10−12
−264%
40−45
+264%
Metro Exodus 11
−264%
40−45
+264%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−262%
170−180
+262%
Valorant 95−100
−254%
350−400
+254%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−257%
75−80
+257%
Cyberpunk 2077 7−8
−243%
24−27
+243%
Far Cry 5 18−20
−268%
70−75
+268%
Forza Horizon 4 21−24
−257%
75−80
+257%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−233%
40−45
+233%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−268%
70−75
+268%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−233%
10−11
+233%
Counter-Strike: Global Offensive 30
−267%
110−120
+267%
Grand Theft Auto V 13
−246%
45−50
+246%
Metro Exodus 7
−243%
24−27
+243%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−233%
30−33
+233%
Valorant 45−50
−270%
170−180
+270%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−11
−250%
35−40
+250%
Counter-Strike 2 3−4
−233%
10−11
+233%
Cyberpunk 2077 3−4
−233%
10−11
+233%
Dota 2 30−35
−264%
120−130
+264%
Far Cry 5 10
−250%
35−40
+250%
Forza Horizon 4 14−16
−267%
55−60
+267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−238%
27−30
+238%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−233%
30−33
+233%

นี่คือวิธีที่ Pro 560X และ Pro Vega II Duo แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro Vega II Duo เร็วกว่า 266% ในความละเอียด 1080p
  • Pro Vega II Duo เร็วกว่า 272% ในความละเอียด 1440p
  • Pro Vega II Duo เร็วกว่า 253% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.79 32.74
ความใหม่ล่าสุด 16 กรกฎาคม 2018 3 มิถุนายน 2019
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 475 วัตต์

Pro 560X มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 533%

ในทางกลับกัน Pro Vega II Duo มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 272% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro Vega II Duo เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro 560X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 560X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro Vega II Duo เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 208 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 560X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 183 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro Vega II Duo ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 560X หรือ Radeon Pro Vega II Duo เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่