Radeon RX 6700 vs Pro 450

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 450 กับ Radeon RX 6700 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 450
2016
2 จีบี GDDR5,35 Watt
6.51

RX 6700 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 450 อย่างมหาศาลถึง 595% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ61893
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.3219.91
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUBaffinNavi 22
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)9 มิถุนายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6402304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก800 MHz1941 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2450 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt175 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์32.00352.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.024 TFLOPS11.29 TFLOPS
ROPs1664
TMUs40144
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L0 Cacheไม่มีข้อมูล576 เคบี
L1 Cache160 เคบี512 เคบี
L2 Cache1024 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล80 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี10 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit160 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHz2000 MHz
81.28 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 2x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 450 6.51
RX 6700 45.24
+595%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 450 2722
ตัวอย่าง: 3
RX 6700 18928
+595%
ตัวอย่าง: 1909

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD28
−579%
190−200
+579%
4K19
−584%
130−140
+584%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
−588%
220−230
+588%
Cyberpunk 2077 12−14
−592%
90−95
+592%
Resident Evil 4 Remake 10−12
−582%
75−80
+582%

Full HD
Medium

Battlefield 5 27−30
−579%
190−200
+579%
Counter-Strike 2 30−35
−588%
220−230
+588%
Cyberpunk 2077 12−14
−592%
90−95
+592%
Far Cry 5 21−24
−567%
140−150
+567%
Fortnite 40−45
−575%
270−280
+575%
Forza Horizon 4 30−33
−567%
200−210
+567%
Forza Horizon 5 18−20
−584%
130−140
+584%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−567%
160−170
+567%
Valorant 70−75
−585%
500−550
+585%

Full HD
High

Battlefield 5 27−30
−579%
190−200
+579%
Counter-Strike 2 30−35
−588%
220−230
+588%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−594%
750−800
+594%
Cyberpunk 2077 12−14
−592%
90−95
+592%
Dota 2 50−55
−573%
350−400
+573%
Far Cry 5 21−24
−567%
140−150
+567%
Fortnite 40−45
−575%
270−280
+575%
Forza Horizon 4 30−33
−567%
200−210
+567%
Forza Horizon 5 18−20
−584%
130−140
+584%
Grand Theft Auto V 21−24
−552%
150−160
+552%
Metro Exodus 12−14
−592%
90−95
+592%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−567%
160−170
+567%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
−550%
130−140
+550%
Valorant 70−75
−585%
500−550
+585%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 27−30
−579%
190−200
+579%
Cyberpunk 2077 12−14
−592%
90−95
+592%
Dota 2 67
−572%
450−500
+572%
Far Cry 5 21−24
−567%
140−150
+567%
Forza Horizon 4 30−33
−567%
200−210
+567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−567%
160−170
+567%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−547%
110−120
+547%
Valorant 70−75
−585%
500−550
+585%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
−575%
270−280
+575%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−567%
80−85
+567%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−586%
350−400
+586%
Grand Theft Auto V 7−8
−543%
45−50
+543%
Metro Exodus 6−7
−567%
40−45
+567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−592%
270−280
+592%
Valorant 70−75
−576%
500−550
+576%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
−567%
80−85
+567%
Cyberpunk 2077 5−6
−500%
30−33
+500%
Far Cry 5 12−14
−592%
90−95
+592%
Forza Horizon 4 16−18
−588%
110−120
+588%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−567%
60−65
+567%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−592%
90−95
+592%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−547%
110−120
+547%
Metro Exodus 1−2
−500%
6−7
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−500%
30−33
+500%
Valorant 30−35
−567%
220−230
+567%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
−567%
40−45
+567%
Cyberpunk 2077 2−3
−500%
12−14
+500%
Dota 2 24−27
−567%
160−170
+567%
Far Cry 5 6−7
−567%
40−45
+567%
Forza Horizon 4 10−11
−550%
65−70
+550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−567%
40−45
+567%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−567%
40−45
+567%

นี่คือวิธีที่ Pro 450 และ RX 6700 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700 เร็วกว่า 579% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6700 เร็วกว่า 584% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.51 45.24
ความใหม่ล่าสุด 30 ตุลาคม 2016 9 มิถุนายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 10 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 175 วัตต์

Pro 450 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

ในทางกลับกัน RX 6700 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 595% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6700 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro 450 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 450 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 6700 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 57 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 450 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 1620 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6700 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 450 หรือ Radeon RX 6700 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่