Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary vs ATI HD 5770

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 5770 และ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

ATI HD 5770
2009,$159
1 จีบี GDDR5,108 Watt
4.08

5700 XT 50th Anniversary มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 5770 อย่างมหาศาลถึง 872% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ736122
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.7833.48
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.9113.57
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUJuniperNavi 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 ตุลาคม 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$159 $449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 5700 XT 50th Anniversary มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 5770 อยู่ 4192%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8002560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz1680 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1980 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,040 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)108 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์34.00316.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.36 TFLOPS10.14 TFLOPS
ROPs1664
TMUs40160
L1 Cache80 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว208 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4800 MHz1750 MHz
76.8 จีบี/s448.0 จีบี/s
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.06.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI HD 5770 4.08
RX 5700 XT 50th Anniversary 39.64
+872%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

ATI HD 5770 1705
ตัวอย่าง: 7794
RX 5700 XT 50th Anniversary 16527
+869%
ตัวอย่าง: 232

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p24
−858%
230−240
+858%
Full HD50
−800%
450−500
+800%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.18
−219%
1.00
+219%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−841%
160−170
+841%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−817%
55−60
+817%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−838%
150−160
+838%
Counter-Strike 2 16−18
−841%
160−170
+841%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Far Cry 5 12−14
−817%
110−120
+817%
Fortnite 24−27
−858%
230−240
+858%
Forza Horizon 4 20−22
−850%
190−200
+850%
Forza Horizon 5 10−12
−809%
100−105
+809%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−841%
160−170
+841%
Valorant 55−60
−809%
500−550
+809%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−838%
150−160
+838%
Counter-Strike 2 16−18
−841%
160−170
+841%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−859%
700−750
+859%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Dota 2 35−40
−846%
350−400
+846%
Far Cry 5 12−14
−817%
110−120
+817%
Fortnite 24−27
−858%
230−240
+858%
Forza Horizon 4 20−22
−850%
190−200
+850%
Forza Horizon 5 10−12
−809%
100−105
+809%
Grand Theft Auto V 12−14
−823%
120−130
+823%
Metro Exodus 8−9
−838%
75−80
+838%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−841%
160−170
+841%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−817%
110−120
+817%
Valorant 55−60
−809%
500−550
+809%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−838%
150−160
+838%
Cyberpunk 2077 8−9
−838%
75−80
+838%
Dota 2 35−40
−846%
350−400
+846%
Far Cry 5 12−14
−817%
110−120
+817%
Forza Horizon 4 20−22
−850%
190−200
+850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−841%
160−170
+841%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−817%
110−120
+817%
Valorant 55−60
−809%
500−550
+809%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−858%
230−240
+858%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−838%
75−80
+838%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−868%
300−310
+868%
Grand Theft Auto V 2−3
−800%
18−20
+800%
Metro Exodus 2−3
−800%
18−20
+800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−809%
300−310
+809%
Valorant 40−45
−830%
400−450
+830%

1440p
Ultra

Battlefield 5 1−2
−800%
9−10
+800%
Cyberpunk 2077 3−4
−800%
27−30
+800%
Far Cry 5 8−9
−838%
75−80
+838%
Forza Horizon 4 10−11
−850%
95−100
+850%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−817%
55−60
+817%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−838%
75−80
+838%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−833%
140−150
+833%
Valorant 20−22
−850%
190−200
+850%

4K
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9−10
+800%
Dota 2 14−16
−829%
130−140
+829%
Far Cry 5 3−4
−800%
27−30
+800%
Forza Horizon 4 5−6
−800%
45−50
+800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−775%
35−40
+775%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−775%
35−40
+775%

นี่คือวิธีที่ ATI HD 5770 และ RX 5700 XT 50th Anniversary แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT 50th Anniversary เร็วกว่า 858% ในความละเอียด 900p
  • RX 5700 XT 50th Anniversary เร็วกว่า 800% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.08 39.64
ความใหม่ล่าสุด 13 ตุลาคม 2009 7 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 108 วัตต์ 225 วัตต์

ATI HD 5770 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 108%

ในทางกลับกัน RX 5700 XT 50th Anniversary มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 872% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 5770 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 764 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 5770 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.4 8313 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 5770 หรือ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่