Radeon Pro W5700X vs Quadro NVS 140M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro NVS 140M กับ Radeon Pro W5700X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

NVS 140M
2007
512 เอ็มบี GDDR3,10 Watt
0.19

Pro W5700X มีประสิทธิภาพดีกว่า 140M อย่างมหาศาลถึง 19000% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1469151
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล13.80
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.4613.63
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUG86Navi 10
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 พฤษภาคม 2007 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)11 ธันวาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA162304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz1243 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2040 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)10 Watt205 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.200293.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.0256 TFLOPS9.4 TFLOPS
ROPs464
TMUs8144
L2 Cache16 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล305 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ600 MHz1750 MHz
9.6 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 4x Thunderbolt
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.06.5
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131
CUDA1.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

NVS 140M 0.19
Pro W5700X 36.29
+19000%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

NVS 140M 78
ตัวอย่าง: 298
Pro W5700X 15178
+19359%
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD6
−18233%
1100−1150
+18233%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล0.91

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−18900%
190−200
+18900%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−18900%
190−200
+18900%
Forza Horizon 4 3−4
−18233%
550−600
+18233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−18471%
1300−1350
+18471%
Valorant 24−27
−18900%
4750−4800
+18900%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−18650%
2250−2300
+18650%
Cyberpunk 2077 1−2
−18900%
190−200
+18900%
Dota 2 9−10
−18789%
1700−1750
+18789%
Forza Horizon 4 3−4
−18233%
550−600
+18233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−18471%
1300−1350
+18471%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−18900%
950−1000
+18900%
Valorant 24−27
−18900%
4750−4800
+18900%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−18900%
190−200
+18900%
Dota 2 9−10
−18789%
1700−1750
+18789%
Forza Horizon 4 3−4
−18233%
550−600
+18233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−18471%
1300−1350
+18471%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−18900%
950−1000
+18900%
Valorant 24−27
−18900%
4750−4800
+18900%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−18233%
550−600
+18233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−17400%
350−400
+17400%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−18900%
190−200
+18900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−18900%
190−200
+18900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−18829%
2650−2700
+18829%
Valorant 1−2
−18900%
190−200
+18900%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−18900%
190−200
+18900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−17400%
350−400
+17400%

นี่คือวิธีที่ NVS 140M และ Pro W5700X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W5700X เร็วกว่า 18233% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.19 36.29
ความใหม่ล่าสุด 9 พฤษภาคม 2007 11 ธันวาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 10 วัตต์ 205 วัตต์

NVS 140M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1950%

ในทางกลับกัน Pro W5700X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 19000% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 1043%

Radeon Pro W5700X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro NVS 140M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro NVS 140M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro W5700X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 12 โหวต

ให้คะแนน Quadro NVS 140M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W5700X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro NVS 140M หรือ Radeon Pro W5700X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่