RTX A1000 vs Quadro M620

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M620 กับ RTX A1000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M620
2017
2 จีบี GDDR5,30 Watt
6.60

RTX A1000 มีประสิทธิภาพดีกว่า M620 อย่างมหาศาลถึง 291% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ612251
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.9439.70
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGM107GA107
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)16 เมษายน 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5122304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก756 MHz727 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา977 MHz1462 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million8,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)30 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์31.26105.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1 TFLOPS6.737 TFLOPS
ROPs1632
TMUs3272
Tensor Coresไม่มีข้อมูล72
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล18
L1 Cache256 เคบี2.3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล163 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz1500 MHz
80 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x mini-DisplayPort 1.4a
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Stereo+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.1.1261.3
CUDA5.08.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro M620 6.60
RTX A1000 25.78
+291%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro M620 2752
ตัวอย่าง: 436
RTX A1000 10766
+291%
ตัวอย่าง: 597

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Quadro M620 8129
RTX A1000 53644
+560%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

Quadro M620 6652
RTX A1000 50444
+658%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD26
−285%
100−110
+285%
4K10
−250%
35−40
+250%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
−264%
120−130
+264%
Cyberpunk 2077 14−16
−257%
50−55
+257%
Resident Evil 4 Remake 12−14
−275%
45−50
+275%

Full HD
Medium

Battlefield 5 27−30
−279%
110−120
+279%
Counter-Strike 2 30−35
−264%
120−130
+264%
Cyberpunk 2077 14−16
−257%
50−55
+257%
Far Cry 5 21−24
−281%
80−85
+281%
Fortnite 40−45
−290%
160−170
+290%
Forza Horizon 4 30−33
−267%
110−120
+267%
Forza Horizon 5 20−22
−275%
75−80
+275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−280%
95−100
+280%
Valorant 70−75
−284%
280−290
+284%

Full HD
High

Battlefield 5 27−30
−279%
110−120
+279%
Counter-Strike 2 30−35
−264%
120−130
+264%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−267%
400−450
+267%
Cyberpunk 2077 14−16
−257%
50−55
+257%
Dota 2 50−55
−277%
200−210
+277%
Far Cry 5 21−24
−281%
80−85
+281%
Fortnite 40−45
−290%
160−170
+290%
Forza Horizon 4 30−33
−267%
110−120
+267%
Forza Horizon 5 20−22
−275%
75−80
+275%
Grand Theft Auto V 24−27
−275%
90−95
+275%
Metro Exodus 12−14
−285%
50−55
+285%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−280%
95−100
+280%
The Witcher 3: Wild Hunt 19
−268%
70−75
+268%
Valorant 70−75
−284%
280−290
+284%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 27−30
−279%
110−120
+279%
Cyberpunk 2077 14−16
−257%
50−55
+257%
Dota 2 50−55
−277%
200−210
+277%
Far Cry 5 21−24
−281%
80−85
+281%
Forza Horizon 4 30−33
−267%
110−120
+267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−280%
95−100
+280%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−250%
35−40
+250%
Valorant 70−75
−284%
280−290
+284%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
−290%
160−170
+290%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−285%
50−55
+285%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−273%
190−200
+273%
Grand Theft Auto V 7−8
−286%
27−30
+286%
Metro Exodus 6−7
−250%
21−24
+250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−275%
150−160
+275%
Valorant 75−80
−287%
290−300
+287%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
−275%
45−50
+275%
Cyberpunk 2077 5−6
−260%
18−20
+260%
Far Cry 5 12−14
−285%
50−55
+285%
Forza Horizon 4 16−18
−275%
60−65
+275%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−289%
35−40
+289%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−285%
50−55
+285%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−282%
65−70
+282%
Metro Exodus 2−3
−250%
7−8
+250%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−260%
18−20
+260%
Valorant 30−35
−282%
130−140
+282%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
−250%
21−24
+250%
Cyberpunk 2077 2−3
−250%
7−8
+250%
Dota 2 24−27
−275%
90−95
+275%
Far Cry 5 6−7
−250%
21−24
+250%
Forza Horizon 4 10−11
−250%
35−40
+250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−286%
27−30
+286%

4K
Epic

Fortnite 7−8
−286%
27−30
+286%

นี่คือวิธีที่ Quadro M620 และ RTX A1000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX A1000 เร็วกว่า 285% ในความละเอียด 1080p
  • RTX A1000 เร็วกว่า 250% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.60 25.78
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 16 เมษายน 2024
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 30 วัตต์ 50 วัตต์

Quadro M620 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 67%

ในทางกลับกัน RTX A1000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 291% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

RTX A1000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro M620 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M620 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ RTX A1000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 215 โหวต

ให้คะแนน Quadro M620 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 73 โหวต

ให้คะแนน RTX A1000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M620 หรือ RTX A1000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่