Radeon RX 550 vs Quadro M2200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M2200 กับ Radeon RX 550 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M2200
2017
4 จีบี GDDR5,55 Watt
10.25
+59.4%

M2200 มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 550 อย่างน่าประทับใจ 59% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ484622
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก25
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.92
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.359.90
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGM206Lexa
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก695 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1036 MHz1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,940 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์66.3037.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.122 TFLOPS1.211 TFLOPS
ROPs3216
TMUs6432
L1 Cache384 เคบี128 เคบี
L2 Cache1024 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1377 MHz1750 MHz
88 จีบี/s112.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Stereo+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA5.2-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro M2200 10.25
+59.4%
RX 550 6.43

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro M2200 4262
+58.3%
ตัวอย่าง: 1019
RX 550 2693
ตัวอย่าง: 1401

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Quadro M2200 13446
+21.5%
RX 550 11063

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

Quadro M2200 14981
+19.8%
RX 550 12505

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+79.2%
24−27
−79.2%
4K14
+75%
8−9
−75%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.29
4Kไม่มีข้อมูล9.88

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 55−60
+60%
35−40
−60%
Cyberpunk 2077 21−24
+75%
12−14
−75%
Resident Evil 4 Remake 20−22
+66.7%
12−14
−66.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+70.4%
27−30
−70.4%
Counter-Strike 2 55−60
+60%
35−40
−60%
Cyberpunk 2077 21−24
+75%
12−14
−75%
Far Cry 5 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Fortnite 60−65
+77.1%
35−40
−77.1%
Forza Horizon 4 45−50
+66.7%
27−30
−66.7%
Forza Horizon 5 30−35
+77.8%
18−20
−77.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+76.2%
21−24
−76.2%
Valorant 95−100
+61.7%
60−65
−61.7%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+70.4%
27−30
−70.4%
Counter-Strike 2 55−60
+60%
35−40
−60%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+62.1%
95−100
−62.1%
Cyberpunk 2077 21−24
+75%
12−14
−75%
Dota 2 70−75
+64.4%
45−50
−64.4%
Far Cry 5 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Fortnite 60−65
+77.1%
35−40
−77.1%
Forza Horizon 4 45−50
+66.7%
27−30
−66.7%
Forza Horizon 5 30−35
+77.8%
18−20
−77.8%
Grand Theft Auto V 35−40
+62.5%
24−27
−62.5%
Metro Exodus 21−24
+75%
12−14
−75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+76.2%
21−24
−76.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+76.2%
21−24
−76.2%
Valorant 95−100
+61.7%
60−65
−61.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+70.4%
27−30
−70.4%
Cyberpunk 2077 21−24
+75%
12−14
−75%
Dota 2 70−75
+64.4%
45−50
−64.4%
Far Cry 5 30−35
+61.9%
21−24
−61.9%
Forza Horizon 4 45−50
+66.7%
27−30
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+76.2%
21−24
−76.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+66.7%
12−14
−66.7%
Valorant 95−100
+61.7%
60−65
−61.7%

Full HD
Epic

Fortnite 60−65
+77.1%
35−40
−77.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+90%
10−11
−90%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+75.6%
45−50
−75.6%
Grand Theft Auto V 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
Metro Exodus 12−14
+71.4%
7−8
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+60%
35−40
−60%
Valorant 110−120
+62.9%
70−75
−62.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+68.8%
16−18
−68.8%
Cyberpunk 2077 9−10
+80%
5−6
−80%
Far Cry 5 21−24
+83.3%
12−14
−83.3%
Forza Horizon 4 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+83.3%
12−14
−83.3%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
Grand Theft Auto V 21−24
+75%
12−14
−75%
Metro Exodus 6−7
+100%
3−4
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 13
+62.5%
8−9
−62.5%
Valorant 55−60
+83.3%
30−33
−83.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+62.5%
8−9
−62.5%
Counter-Strike 2 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Dota 2 35−40
+81%
21−24
−81%
Far Cry 5 10−11
+66.7%
6−7
−66.7%
Forza Horizon 4 18−20
+80%
10−11
−80%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+66.7%
6−7
−66.7%

4K
Epic

Fortnite 10−11
+66.7%
6−7
−66.7%

นี่คือวิธีที่ Quadro M2200 และ RX 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro M2200 เร็วกว่า 79% ในความละเอียด 1080p
  • Quadro M2200 เร็วกว่า 75% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.25 6.43
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 20 เมษายน 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 50 วัตต์

Quadro M2200 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 59%

ในทางกลับกัน RX 550 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 10%

Quadro M2200 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M2200 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 550 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 487 โหวต

ให้คะแนน Quadro M2200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 8291 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M2200 หรือ Radeon RX 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่