CMP 40HX vs Quadro K1000M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro K1000M กับ CMP 40HX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

K1000M
2012,$120
2 จีบี DDR3,45 Watt
1.79

CMP 40HX มีประสิทธิภาพดีกว่า K1000M อย่างมหาศาลถึง 1167% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ973278
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.2011.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.069.44
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUGK107TU106
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 มิถุนายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$119.90 $699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

CMP 40HX มีความคุ้มค่ามากกว่า K1000M อยู่ 5585%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1922304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz1470 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,270 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)45 Watt185 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์13.60237.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3264 TFLOPS7.603 TFLOPS
ROPs1664
TMUs16144
Tensor Coresไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L1 Cache16 เคบี2.3 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 1.0 x4
ความยาวไม่มีข้อมูล229 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1750 MHz
28.8 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan+1.3
CUDA+7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

K1000M 1.79
CMP 40HX 22.68
+1167%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

K1000M 747
ตัวอย่าง: 1085
CMP 40HX 9343
+1151%
ตัวอย่าง: 21

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

K1000M 1744
CMP 40HX 93013
+5233%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

K1000M 1509
CMP 40HX 75208
+4884%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p9
−1122%
110−120
+1122%
Full HD18
−1122%
220−230
+1122%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p6.66
−110%
3.18
+110%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Cyberpunk 2077 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−1100%
12−14
+1100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Counter-Strike 2 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Cyberpunk 2077 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Far Cry 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Fortnite 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Forza Horizon 4 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Forza Horizon 5 3−4
−1067%
35−40
+1067%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1082%
130−140
+1082%
Valorant 35−40
−1084%
450−500
+1084%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Counter-Strike 2 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−1084%
450−500
+1084%
Cyberpunk 2077 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Dota 2 21−24
−1138%
260−270
+1138%
Far Cry 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Fortnite 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Forza Horizon 4 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Forza Horizon 5 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Grand Theft Auto V 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Metro Exodus 3−4
−1067%
35−40
+1067%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1082%
130−140
+1082%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Valorant 35−40
−1084%
450−500
+1084%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Cyberpunk 2077 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Dota 2 21−24
−1138%
260−270
+1138%
Far Cry 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Forza Horizon 4 10−11
−1100%
120−130
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1082%
130−140
+1082%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Valorant 35−40
−1084%
450−500
+1084%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−1114%
85−90
+1114%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−1131%
160−170
+1131%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−1122%
220−230
+1122%
Valorant 10−12
−1082%
130−140
+1082%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Far Cry 5 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Forza Horizon 4 5−6
−1100%
60−65
+1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1067%
35−40
+1067%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1114%
170−180
+1114%
Valorant 9−10
−1122%
110−120
+1122%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1067%
35−40
+1067%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%

นี่คือวิธีที่ K1000M และ CMP 40HX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • CMP 40HX เร็วกว่า 1122% ในความละเอียด 900p
  • CMP 40HX เร็วกว่า 1122% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.79 22.68
ความใหม่ล่าสุด 1 มิถุนายน 2012 25 กุมภาพันธ์ 2021
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 45 วัตต์ 185 วัตต์

K1000M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 311%

ในทางกลับกัน CMP 40HX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1167% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

CMP 40HX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro K1000M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro K1000M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ CMP 40HX เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 101 โหวต

ให้คะแนน Quadro K1000M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 75 โหวต

ให้คะแนน CMP 40HX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro K1000M หรือ CMP 40HX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่