Arc A550M vs Iris Plus Graphics 655

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Plus Graphics 655 และ Arc A550M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Iris Plus Graphics 655
2018
15 Watt
4.13

A550M มีประสิทธิภาพดีกว่า Plus Graphics 655 อย่างมหาศาลถึง 447% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ732282
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน21.2028.98
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)Generation 12.7 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUCoffee Lake GT3eDG2-512
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1050 MHz2050 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million21,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+++6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt60 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์50.40262.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8064 TFLOPS8.397 TFLOPS
ROPs664
TMUs48128
Tensor Coresไม่มีข้อมูล256
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1750 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.6
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Plus Graphics 655 4.13
Arc A550M 22.58
+447%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Iris Plus Graphics 655 1983
Arc A550M 14350
+624%

3DMark Time Spy Graphics

Iris Plus Graphics 655 605
Arc A550M 5830
+864%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD21
−424%
110−120
+424%
1440p10
−400%
50−55
+400%
4K16
−431%
85−90
+431%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−671%
130−140
+671%
Cyberpunk 2077 8−9
−525%
50−55
+525%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−800%
50−55
+800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−475%
90−95
+475%
Counter-Strike 2 16−18
−671%
130−140
+671%
Cyberpunk 2077 8−9
−525%
50−55
+525%
Far Cry 5 11
−582%
75−80
+582%
Fortnite 22
−423%
110−120
+423%
Forza Horizon 4 20−22
−360%
90−95
+360%
Forza Horizon 5 10−12
−564%
70−75
+564%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−429%
90−95
+429%
Valorant 55−60
−189%
160−170
+189%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−475%
90−95
+475%
Counter-Strike 2 16−18
−671%
130−140
+671%
Counter-Strike: Global Offensive 50
−406%
250−260
+406%
Cyberpunk 2077 8−9
−525%
50−55
+525%
Dota 2 32
−275%
120−130
+275%
Far Cry 5 10
−650%
75−80
+650%
Fortnite 24−27
−379%
110−120
+379%
Forza Horizon 4 20−22
−360%
90−95
+360%
Forza Horizon 5 10−12
−564%
70−75
+564%
Grand Theft Auto V 10
−740%
80−85
+740%
Metro Exodus 6
−750%
50−55
+750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−429%
90−95
+429%
The Witcher 3: Wild Hunt 11
−518%
65−70
+518%
Valorant 55−60
−189%
160−170
+189%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−475%
90−95
+475%
Cyberpunk 2077 8−9
−525%
50−55
+525%
Dota 2 28
−329%
120−130
+329%
Far Cry 5 9
−733%
75−80
+733%
Forza Horizon 4 20−22
−360%
90−95
+360%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−429%
90−95
+429%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1033%
65−70
+1033%
Valorant 55−60
−189%
160−170
+189%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−379%
110−120
+379%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−513%
45−50
+513%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−413%
160−170
+413%
Grand Theft Auto V 4
−950%
40−45
+950%
Metro Exodus 2−3
−1450%
30−35
+1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−427%
170−180
+427%
Valorant 40−45
−352%
190−200
+352%

1440p
Ultra

Battlefield 5 1−2
−6400%
65−70
+6400%
Cyberpunk 2077 3−4
−667%
21−24
+667%
Far Cry 5 8−9
−550%
50−55
+550%
Forza Horizon 4 10−11
−490%
55−60
+490%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−500%
35−40
+500%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−588%
55−60
+588%

4K
High

Counter-Strike: Global Offensive 12
−442%
65−70
+442%
Grand Theft Auto V 14−16
−187%
40−45
+187%
Valorant 21−24
−543%
130−140
+543%

4K
Ultra

Battlefield 5 0−1 35−40
Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Dota 2 12
−533%
75−80
+533%
Far Cry 5 3−4
−800%
27−30
+800%
Forza Horizon 4 5−6
−700%
40−45
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−500%
24−27
+500%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−525%
24−27
+525%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 18−20
+0%
18−20
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Plus Graphics 655 และ Arc A550M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc A550M เร็วกว่า 424% ในความละเอียด 1080p
  • Arc A550M เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 1440p
  • Arc A550M เร็วกว่า 431% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Arc A550M เร็วกว่า 6400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc A550M เหนือกว่าใน 55การทดสอบ (93%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.13 22.58
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 60 วัตต์

Iris Plus Graphics 655 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 300%

ในทางกลับกัน Arc A550M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 447% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Arc A550M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Plus Graphics 655 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 371 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 655 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 102 โหวต

ให้คะแนน Arc A550M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Plus Graphics 655 หรือ Arc A550M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่