Radeon RX 6850M XT vs HD Graphics 610

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 610 และ Radeon RX 6850M XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD Graphics 610
2016
32 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,5 Watt
1.70

6850M XT มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 610 อย่างมหาศาลถึง 2319% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ986108
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.1819.19
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT1Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA962560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz2321 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)5 Watt165 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.80413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1728 TFLOPS13.21 TFLOPS
ROPs264
TMUs12160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L0 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics 610 1.70
RX 6850M XT 41.13
+2319%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics 610 712
ตัวอย่าง: 1493
RX 6850M XT 17311
+2331%
ตัวอย่าง: 83

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD Graphics 610 880
RX 6850M XT 42016
+4674%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD Graphics 610 608
RX 6850M XT 33901
+5480%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD Graphics 610 5281
RX 6850M XT 172972
+3175%

3DMark Time Spy Graphics

HD Graphics 610 195
RX 6850M XT 11837
+5986%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD7
−1857%
137
+1857%
1440p3−4
−2733%
85
+2733%
4K2−3
−2750%
57
+2750%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 1−2
−22600%
220−230
+22600%
Cyberpunk 2077 4−5
−3900%
160
+3900%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−11300%
110−120
+11300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−3350%
130−140
+3350%
Counter-Strike 2 1−2
−22600%
220−230
+22600%
Cyberpunk 2077 4−5
−3300%
136
+3300%
Far Cry 5 3
−3533%
109
+3533%
Fortnite 7−8
−2443%
170−180
+2443%
Forza Horizon 4 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Forza Horizon 5 3−4
−4267%
130−140
+4267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Valorant 35−40
−541%
230−240
+541%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−3350%
130−140
+3350%
Counter-Strike 2 1−2
−22600%
220−230
+22600%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−675%
270−280
+675%
Cyberpunk 2077 4−5
−2550%
106
+2550%
Dota 2 12
−842%
113
+842%
Far Cry 5 4−5
−2525%
105
+2525%
Fortnite 7−8
−2443%
170−180
+2443%
Forza Horizon 4 10−11
−1500%
160−170
+1500%
Forza Horizon 5 3−4
−4267%
130−140
+4267%
Grand Theft Auto V 2−3
−6200%
126
+6200%
Metro Exodus 3−4
−3767%
116
+3767%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1500%
160−170
+1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2729%
198
+2729%
Valorant 35−40
−541%
230−240
+541%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−3350%
130−140
+3350%
Cyberpunk 2077 4−5
−2075%
87
+2075%
Dota 2 11
−764%
95
+764%
Far Cry 5 4−5
−2450%
102
+2450%
Forza Horizon 4 10−11
−1500%
160−170
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1500%
160−170
+1500%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1643%
122
+1643%
Valorant 35−40
−541%
230−240
+541%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−2443%
170−180
+2443%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−2040%
100−110
+2040%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−2342%
290−300
+2342%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−929%
170−180
+929%
Valorant 10−11
−2580%
260−270
+2580%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−5400%
55
+5400%
Far Cry 5 2−3
−4850%
99
+4850%
Forza Horizon 4 4−5
−2925%
120−130
+2925%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2600%
80−85
+2600%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−3600%
110−120
+3600%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−607%
99
+607%
Valorant 8−9
−3063%
250−260
+3063%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−2500%
78
+2500%
Far Cry 5 0−1 68
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2850%
55−60
+2850%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1767%
55−60
+1767%

1440p
High

Grand Theft Auto V 89
+0%
89
+0%
Metro Exodus 68
+0%
68
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+0%
100−110
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Metro Exodus 35−40
+0%
35−40
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+0%
72
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+0%
65−70
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Cyberpunk 2077 26
+0%
26
+0%
Forza Horizon 4 80−85
+0%
80−85
+0%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 610 และ RX 6850M XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6850M XT เร็วกว่า 1857% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6850M XT เร็วกว่า 2733% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6850M XT เร็วกว่า 2750% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 6850M XT เร็วกว่า 22600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6850M XT เหนือกว่าใน 49การทดสอบ (83%)
  • เสมอกันใน 10การทดสอบ (17%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.70 41.13
ความใหม่ล่าสุด 30 สิงหาคม 2016 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 32 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 5 วัตต์ 165 วัตต์

HD Graphics 610 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 3200%

ในทางกลับกัน RX 6850M XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2319% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6850M XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 610 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 621 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 610 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 256 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6850M XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 610 หรือ Radeon RX 6850M XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่