L40 vs GeForce RTX 2060 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2060 Max-Q กับ L40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2060 Max-Q
2020
6 จีบี GDDR6,65 Watt
23.01

L40 มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2060 Max-Q อย่างมหาศาลถึง 133% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ27162
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน27.2613.79
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUTU106AD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย29 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA192018176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก975 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1185 MHz2490 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,800 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์142.21,414
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.55 TFLOPS90.52 TFLOPS
ROPs48192
TMUs120568
Tensor Cores240568
Ray Tracing Cores30142
L1 Cache1.9 เอ็มบี17.8 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1375 MHz2250 MHz
264.0 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.58.9
DLSS++

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2060 Max-Q 23.01
L40 53.72
+133%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 2060 Max-Q 9624
ตัวอย่าง: 1200
L40 22466
+133%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD92
−128%
210−220
+128%
1440p44
−127%
100−110
+127%
4K42
−126%
95−100
+126%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
−126%
300−310
+126%
Cyberpunk 2077 50−55
−116%
110−120
+116%
Resident Evil 4 Remake 55−60
−118%
120−130
+118%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
−123%
210−220
+123%
Counter-Strike 2 130−140
−126%
300−310
+126%
Cyberpunk 2077 50−55
−116%
110−120
+116%
Far Cry 5 75−80
−124%
170−180
+124%
Fortnite 110
−127%
250−260
+127%
Forza Horizon 4 90−95
−126%
210−220
+126%
Forza Horizon 5 70−75
−130%
170−180
+130%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−128%
210−220
+128%
Valorant 160−170
−113%
350−400
+113%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
−123%
210−220
+123%
Counter-Strike 2 130−140
−126%
300−310
+126%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−116%
550−600
+116%
Cyberpunk 2077 50−55
−116%
110−120
+116%
Dota 2 120
−133%
280−290
+133%
Far Cry 5 75−80
−124%
170−180
+124%
Fortnite 107
−124%
240−250
+124%
Forza Horizon 4 90−95
−126%
210−220
+126%
Forza Horizon 5 70−75
−130%
170−180
+130%
Grand Theft Auto V 94
−123%
210−220
+123%
Metro Exodus 57
−128%
130−140
+128%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−128%
210−220
+128%
The Witcher 3: Wild Hunt 105
−129%
240−250
+129%
Valorant 160−170
−113%
350−400
+113%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
−123%
210−220
+123%
Cyberpunk 2077 50−55
−116%
110−120
+116%
Dota 2 115
−126%
260−270
+126%
Far Cry 5 75−80
−124%
170−180
+124%
Forza Horizon 4 90−95
−126%
210−220
+126%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−128%
210−220
+128%
The Witcher 3: Wild Hunt 57
−128%
130−140
+128%
Valorant 93
−126%
210−220
+126%

Full HD
Epic

Fortnite 81
−122%
180−190
+122%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
−120%
110−120
+120%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−110%
350−400
+110%
Grand Theft Auto V 40−45
−133%
100−105
+133%
Metro Exodus 30−35
−126%
70−75
+126%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−129%
400−450
+129%
Valorant 200−210
−124%
450−500
+124%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
−127%
150−160
+127%
Cyberpunk 2077 21−24
−117%
50−55
+117%
Far Cry 5 50−55
−126%
120−130
+126%
Forza Horizon 4 60−65
−133%
140−150
+133%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−130%
85−90
+130%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
−132%
130−140
+132%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
−117%
50−55
+117%
Grand Theft Auto V 40−45
−127%
100−105
+127%
Metro Exodus 20−22
−125%
45−50
+125%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
−129%
80−85
+129%
Valorant 130−140
−119%
300−310
+119%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
−122%
80−85
+122%
Counter-Strike 2 21−24
−117%
50−55
+117%
Cyberpunk 2077 10−11
−110%
21−24
+110%
Dota 2 79
−128%
180−190
+128%
Far Cry 5 27−30
−122%
60−65
+122%
Forza Horizon 4 40−45
−132%
95−100
+132%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−120%
55−60
+120%

4K
Epic

Fortnite 24−27
−120%
55−60
+120%

นี่คือวิธีที่ RTX 2060 Max-Q และ L40 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40 เร็วกว่า 128% ในความละเอียด 1080p
  • L40 เร็วกว่า 127% ในความละเอียด 1440p
  • L40 เร็วกว่า 126% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.01 53.72
ความใหม่ล่าสุด 29 มกราคม 2020 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 300 วัตต์

RTX 2060 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 362%

ในทางกลับกัน L40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 133% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 200%

L40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 2060 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 407 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 32 โหวต

ให้คะแนน L40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2060 Max-Q หรือ L40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่