RTX 5000 Ada Generation vs GeForce GTX 970

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 970 กับ RTX 5000 Ada Generation รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 970
2014,$329
4 จีบี GDDR5,148 Watt
23.04

RTX 5000 Ada Generation มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 970 อย่างมหาศาลถึง 214% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ26917
จัดอันดับตามความนิยม86ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.10ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.9922.28
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUGM204AD102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย19 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)9 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$329 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA166412800
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1050 MHz1155 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1178 MHz2550 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)148 Watt250 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด98 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์122.51,020
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.92 TFLOPS65.28 TFLOPS
ROPs56176
TMUs104400
Tensor Coresไม่มีข้อมูล400
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล100
L1 Cache624 เคบี12.5 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี72 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว267 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)500 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin1x 16-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7.0 จีบี/s2250 MHz
224 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-I, HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.24x DisplayPort 1.4a
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.44.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 970 23.04
RTX 5000 Ada Generation 72.34
+214%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 970 9639
ตัวอย่าง: 52733
RTX 5000 Ada Generation 30333
+215%
ตัวอย่าง: 203

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 970 28533
RTX 5000 Ada Generation 193891
+580%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

GTX 970 31001
RTX 5000 Ada Generation 251643
+712%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD81
−209%
250−260
+209%
1440p54
−196%
160−170
+196%
4K39
−208%
120−130
+208%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.06ไม่มีข้อมูล
1440p6.09ไม่มีข้อมูล
4K8.44ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
−201%
400−450
+201%
Cyberpunk 2077 50−55
−214%
160−170
+214%
Resident Evil 4 Remake 55−60
−209%
170−180
+209%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
−209%
290−300
+209%
Counter-Strike 2 130−140
−201%
400−450
+201%
Cyberpunk 2077 50−55
−214%
160−170
+214%
Far Cry 5 75−80
−203%
230−240
+203%
Fortnite 110−120
−199%
350−400
+199%
Forza Horizon 4 90−95
−212%
290−300
+212%
Forza Horizon 5 70−75
−211%
230−240
+211%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−204%
280−290
+204%
Valorant 160−170
−205%
500−550
+205%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
−209%
290−300
+209%
Counter-Strike 2 130−140
−201%
400−450
+201%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−214%
800−850
+214%
Cyberpunk 2077 50−55
−214%
160−170
+214%
Dota 2 120−130
−189%
350−400
+189%
Far Cry 5 75−80
−203%
230−240
+203%
Fortnite 82
−205%
250−260
+205%
Forza Horizon 4 90−95
−212%
290−300
+212%
Forza Horizon 5 70−75
−211%
230−240
+211%
Grand Theft Auto V 71
−210%
220−230
+210%
Metro Exodus 39
−208%
120−130
+208%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−204%
280−290
+204%
The Witcher 3: Wild Hunt 81
−209%
250−260
+209%
Valorant 160−170
−205%
500−550
+205%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 48
−213%
150−160
+213%
Cyberpunk 2077 50−55
−214%
160−170
+214%
Dota 2 120−130
−189%
350−400
+189%
Far Cry 5 75−80
−203%
230−240
+203%
Forza Horizon 4 90−95
−212%
290−300
+212%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
−208%
160−170
+208%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
−202%
130−140
+202%
Valorant 160−170
−205%
500−550
+205%

Full HD
Epic

Fortnite 60
−200%
180−190
+200%

1440p
High

Counter-Strike 2 50−55
−200%
150−160
+200%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−199%
500−550
+199%
Grand Theft Auto V 40−45
−202%
130−140
+202%
Metro Exodus 24
−213%
75−80
+213%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−186%
500−550
+186%
Valorant 200−210
−199%
600−650
+199%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
−203%
200−210
+203%
Cyberpunk 2077 21−24
−204%
70−75
+204%
Far Cry 5 50−55
−196%
160−170
+196%
Forza Horizon 4 60−65
−200%
180−190
+200%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−197%
110−120
+197%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
−204%
170−180
+204%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
−204%
70−75
+204%
Grand Theft Auto V 46
−204%
140−150
+204%
Metro Exodus 13
−208%
40−45
+208%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
−210%
90−95
+210%
Valorant 130−140
−190%
400−450
+190%

4K
Ultra

Battlefield 5 20
−200%
60−65
+200%
Counter-Strike 2 21−24
−204%
70−75
+204%
Cyberpunk 2077 10−11
−200%
30−33
+200%
Dota 2 75−80
−208%
240−250
+208%
Far Cry 5 27−30
−196%
80−85
+196%
Forza Horizon 4 40−45
−193%
120−130
+193%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18
−206%
55−60
+206%

4K
Epic

Fortnite 22
−195%
65−70
+195%

นี่คือวิธีที่ GTX 970 และ RTX 5000 Ada Generation แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5000 Ada Generation เร็วกว่า 209% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5000 Ada Generation เร็วกว่า 196% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5000 Ada Generation เร็วกว่า 208% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.04 72.34
ความใหม่ล่าสุด 19 กันยายน 2014 9 สิงหาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 148 วัตต์ 250 วัตต์

GTX 970 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 69%

ในทางกลับกัน RTX 5000 Ada Generation มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 214% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

RTX 5000 Ada Generation เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 970 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 970 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ RTX 5000 Ada Generation เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 5684 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 970 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 95 โหวต

ให้คะแนน RTX 5000 Ada Generation ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 970 หรือ RTX 5000 Ada Generation เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่