Radeon RX 7900 XT vs GeForce GTX 760

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 760 และ Radeon RX 7900 XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 760
2013,$249
2 จีบี GDDR5,170 Watt
11.52

7900 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 760 อย่างมหาศาลถึง 502% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ45520
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา3.9944.32
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.2217.80
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGK104Navi 31
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 มิถุนายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)3 พฤศจิกายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$249 $899

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 7900 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 760 อยู่ 1011%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA11525376
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก980 MHz1387 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1033 MHz2394 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)170 Watt300 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์99.07804.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.378 TFLOPS51.48 TFLOPS
ROPs32192
TMUs96336
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล84
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.6 เอ็มบี
L1 Cache96 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล80 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว241 mm276 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำขั้นต่ำ500 Wattไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี20 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit320 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz2500 MHz
192.2 จีบี/s800.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลOne Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One HDMI, One DisplayPort1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Blu Ray 3D+-
3D Gaming+-
3D Vision+-
PhysX+-
3D Vision Live+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.34.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 760 11.52
RX 7900 XT 69.34
+502%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 760 4823
ตัวอย่าง: 18777
RX 7900 XT 29053
+502%
ตัวอย่าง: 6653

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 760 7962
RX 7900 XT 75896
+853%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 760 29073
RX 7900 XT 142489
+390%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 760 5959
RX 7900 XT 63399
+964%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 760 40150
RX 7900 XT 259707
+547%

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 760 14149
RX 7900 XT 188298
+1231%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD67
−197%
199
+197%
1440p21−24
−543%
135
+543%
4K14−16
−507%
85
+507%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.72
+21.6%
4.52
−21.6%
1440p11.86
−78.1%
6.66
+78.1%
4K17.79
−68.2%
10.58
+68.2%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
−398%
300−350
+398%
Cyberpunk 2077 24−27
−888%
237
+888%
Resident Evil 4 Remake 21−24
−1235%
307
+1235%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−257%
180−190
+257%
Counter-Strike 2 60−65
−350%
288
+350%
Cyberpunk 2077 24−27
−783%
212
+783%
Far Cry 5 35−40
−416%
196
+416%
Fortnite 65−70
−338%
300−350
+338%
Forza Horizon 4 50−55
−462%
280−290
+462%
Forza Horizon 5 35−40
−578%
244
+578%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−314%
170−180
+314%
Valorant 100−110
−290%
400−450
+290%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−257%
180−190
+257%
Counter-Strike 2 60−65
−319%
268
+319%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−66.1%
270−280
+66.1%
Cyberpunk 2077 24−27
−692%
190
+692%
Dota 2 80−85
−149%
199
+149%
Far Cry 5 35−40
−392%
187
+392%
Fortnite 65−70
−338%
300−350
+338%
Forza Horizon 4 50−55
−462%
280−290
+462%
Forza Horizon 5 35−40
−519%
223
+519%
Grand Theft Auto V 40−45
−293%
173
+293%
Metro Exodus 24−27
−508%
146
+508%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−314%
170−180
+314%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
−1510%
483
+1510%
Valorant 100−110
−290%
400−450
+290%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−257%
180−190
+257%
Cyberpunk 2077 24−27
−646%
179
+646%
Dota 2 80−85
−130%
184
+130%
Far Cry 5 35−40
−355%
173
+355%
Forza Horizon 4 50−55
−462%
280−290
+462%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−314%
170−180
+314%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
−750%
255
+750%
Valorant 100−110
−290%
400−450
+290%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−338%
300−350
+338%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−836%
206
+836%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−486%
500−550
+486%
Grand Theft Auto V 16−18
−835%
159
+835%
Metro Exodus 14−16
−864%
135
+864%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−116%
170−180
+116%
Valorant 120−130
−285%
450−500
+285%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−487%
180−190
+487%
Cyberpunk 2077 10−11
−1120%
122
+1120%
Far Cry 5 24−27
−592%
173
+592%
Forza Horizon 4 27−30
−779%
240−250
+779%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−953%
179
+953%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−504%
150−160
+504%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
−614%
50
+614%
Grand Theft Auto V 21−24
−661%
175
+661%
Metro Exodus 8−9
−988%
87
+988%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−940%
156
+940%
Valorant 60−65
−422%
300−350
+422%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−744%
130−140
+744%
Counter-Strike 2 7−8
−1300%
95−100
+1300%
Cyberpunk 2077 4−5
−1400%
60
+1400%
Dota 2 40−45
−256%
153
+256%
Far Cry 5 12−14
−1000%
132
+1000%
Forza Horizon 4 20−22
−905%
200−210
+905%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−773%
95−100
+773%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−618%
75−80
+618%

นี่คือวิธีที่ GTX 760 และ RX 7900 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 XT เร็วกว่า 197% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 XT เร็วกว่า 543% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 XT เร็วกว่า 507% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7900 XT เร็วกว่า 1510%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7900 XT เหนือกว่า GTX 760 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.52 69.34
ความใหม่ล่าสุด 25 มิถุนายน 2013 3 พฤศจิกายน 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 20 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 170 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 760 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 76%

ในทางกลับกัน RX 7900 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 502% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon RX 7900 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 760 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 2412 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 760 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 2632 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 760 หรือ Radeon RX 7900 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่