ATI Radeon E4690 vs GeForce GTX 1660 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1660 Ti และ Radeon E4690 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1660 Ti
2019,$279
6 จีบี GDDR6,120 Watt
30.32
+3026%

1660 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า E4690 อย่างมหาศาลถึง 3026% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2041166
จัดอันดับตามความนิยม33ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา31.20ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน19.462.49
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUTU116RV730
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 กุมภาพันธ์ 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)1 มิถุนายน 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$279 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1536320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1500 MHz600 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1770 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์6,600 million514 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt30 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์169.919.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.437 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs488
TMUs9632
L1 Cache1.5 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1536 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-II
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotMXM Module
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี512 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1400 MHz
288.0 จีบี/s22.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortไม่มีข้อมูล
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1
รุ่นเชดเดอร์6.54.1
OpenGL4.63.3
OpenCL1.21.0
Vulkan1.2.131-
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1660 Ti 30.32
+3026%
ATI E4690 0.97

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1660 Ti 12626
+3018%
ตัวอย่าง: 13589
ATI E4690 405
ตัวอย่าง: 3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD104
+3367%
3−4
−3367%
1440p59
+5800%
1−2
−5800%
4K39
+3800%
1−2
−3800%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.68ไม่มีข้อมูล
1440p4.73ไม่มีข้อมูล
4K7.15ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170−180
+3380%
5−6
−3380%
Cyberpunk 2077 78
+3800%
2−3
−3800%
Resident Evil 4 Remake 75−80
+3800%
2−3
−3800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 129
+3125%
4−5
−3125%
Counter-Strike 2 170−180
+3380%
5−6
−3380%
Cyberpunk 2077 71
+3450%
2−3
−3450%
Far Cry 5 109
+3533%
3−4
−3533%
Fortnite 247
+3429%
7−8
−3429%
Forza Horizon 4 131
+3175%
4−5
−3175%
Forza Horizon 5 107
+3467%
3−4
−3467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 200
+3233%
6−7
−3233%
Valorant 190−200
+3133%
6−7
−3133%

Full HD
High

Battlefield 5 112
+3633%
3−4
−3633%
Counter-Strike 2 170−180
+3380%
5−6
−3380%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+3350%
8−9
−3350%
Cyberpunk 2077 57
+5600%
1−2
−5600%
Dota 2 181
+3520%
5−6
−3520%
Far Cry 5 99
+3200%
3−4
−3200%
Fortnite 143
+3475%
4−5
−3475%
Forza Horizon 4 122
+3967%
3−4
−3967%
Forza Horizon 5 94
+3033%
3−4
−3033%
Grand Theft Auto V 119
+3867%
3−4
−3867%
Metro Exodus 55
+5400%
1−2
−5400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150
+3650%
4−5
−3650%
The Witcher 3: Wild Hunt 116
+3767%
3−4
−3767%
Valorant 190−200
+3133%
6−7
−3133%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 102
+3300%
3−4
−3300%
Cyberpunk 2077 46
+4500%
1−2
−4500%
Dota 2 168
+3260%
5−6
−3260%
Far Cry 5 94
+3033%
3−4
−3033%
Forza Horizon 4 97
+3133%
3−4
−3133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 129
+3125%
4−5
−3125%
The Witcher 3: Wild Hunt 62
+6100%
1−2
−6100%
Valorant 118
+3833%
3−4
−3833%

Full HD
Epic

Fortnite 117
+3800%
3−4
−3800%

1440p
High

Counter-Strike 2 70−75
+3450%
2−3
−3450%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+3500%
6−7
−3500%
Grand Theft Auto V 62
+6100%
1−2
−6100%
Metro Exodus 33
+3200%
1−2
−3200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+3400%
5−6
−3400%
Valorant 230−240
+3186%
7−8
−3186%

1440p
Ultra

Battlefield 5 76
+3700%
2−3
−3700%
Cyberpunk 2077 27 0−1
Far Cry 5 67
+3250%
2−3
−3250%
Forza Horizon 4 77
+3750%
2−3
−3750%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+5200%
1−2
−5200%

1440p
Epic

Fortnite 75
+3650%
2−3
−3650%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
+3200%
1−2
−3200%
Grand Theft Auto V 56
+5500%
1−2
−5500%
Metro Exodus 21 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+4200%
1−2
−4200%
Valorant 180−190
+3620%
5−6
−3620%

4K
Ultra

Battlefield 5 43
+4200%
1−2
−4200%
Counter-Strike 2 30−35
+3200%
1−2
−3200%
Cyberpunk 2077 11 0−1
Dota 2 94
+3033%
3−4
−3033%
Far Cry 5 35
+3400%
1−2
−3400%
Forza Horizon 4 51
+5000%
1−2
−5000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 39
+3800%
1−2
−3800%

4K
Epic

Fortnite 25 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 1660 Ti และ ATI E4690 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1660 Ti เร็วกว่า 3367% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1660 Ti เร็วกว่า 5800% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1660 Ti เร็วกว่า 3800% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 30.32 0.97
ความใหม่ล่าสุด 22 กุมภาพันธ์ 2019 1 มิถุนายน 2009
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 512 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 30 วัตต์

GTX 1660 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3026% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 358%

ในทางกลับกัน ATI E4690 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 300%

GeForce GTX 1660 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E4690 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 9717 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1660 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon E4690 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1660 Ti หรือ Radeon E4690 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่