Radeon RX 9070 GRE vs GeForce GTX 1060 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1060 มือถือ กับ Radeon RX 9070 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1060 มือถือ
2016,$237
6 จีบี GDDR5,80 Watt
17.71

9070 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า 1060 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 230% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ34545
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา9.9262.68
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.0520.44
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGP106Navi 48
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)8 พฤษภาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$237.11 $549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 9070 GRE มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 1060 มือถือ อยู่ 532%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12803072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz1420 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1708 MHz2790 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,400 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt220 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์133.6535.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.275 TFLOPS34.28 TFLOPS
ROPs4896
TMUs80192
Tensor Coresไม่มีข้อมูล96
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล48
L0 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L1 Cache480 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1536 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz2250 MHz
192 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.43, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI-+
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA+-
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD68
−224%
220−230
+224%
1440p45
−211%
140−150
+211%
4K30
−217%
95−100
+217%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.49
−39.7%
2.50
+39.7%
1440p5.27
−34.4%
3.92
+34.4%
4K7.90
−36.8%
5.78
+36.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 137
−228%
450−500
+228%
Cyberpunk 2077 37
−224%
120−130
+224%
Resident Evil 4 Remake 47
−219%
150−160
+219%

Full HD
Medium

Battlefield 5 96
−213%
300−310
+213%
Counter-Strike 2 110
−218%
350−400
+218%
Cyberpunk 2077 30
−217%
95−100
+217%
Far Cry 5 75
−220%
240−250
+220%
Fortnite 177
−211%
550−600
+211%
Forza Horizon 4 102
−194%
300−310
+194%
Forza Horizon 5 69
−219%
220−230
+219%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 78
−221%
250−260
+221%
Valorant 136
−194%
400−450
+194%

Full HD
High

Battlefield 5 81
−221%
260−270
+221%
Counter-Strike 2 73
−229%
240−250
+229%
Counter-Strike: Global Offensive 222
−215%
700−750
+215%
Cyberpunk 2077 25
−220%
80−85
+220%
Dota 2 100−110
−186%
300−310
+186%
Far Cry 5 68
−224%
220−230
+224%
Fortnite 105
−186%
300−310
+186%
Forza Horizon 4 91
−230%
300−310
+230%
Forza Horizon 5 61
−228%
200−210
+228%
Grand Theft Auto V 74
−224%
240−250
+224%
Metro Exodus 40
−225%
130−140
+225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 67
−228%
220−230
+228%
The Witcher 3: Wild Hunt 69
−219%
220−230
+219%
Valorant 134
−199%
400−450
+199%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
−224%
230−240
+224%
Cyberpunk 2077 23
−226%
75−80
+226%
Dota 2 118
−197%
350−400
+197%
Far Cry 5 64
−228%
210−220
+228%
Forza Horizon 4 71
−224%
230−240
+224%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
−227%
170−180
+227%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
−208%
120−130
+208%
Valorant 72
−219%
230−240
+219%

Full HD
Epic

Fortnite 81
−221%
260−270
+221%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
−206%
110−120
+206%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−205%
400−450
+205%
Grand Theft Auto V 30−35
−223%
100−105
+223%
Metro Exodus 23
−226%
75−80
+226%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
−229%
550−600
+229%
Valorant 133
−201%
400−450
+201%

1440p
Ultra

Battlefield 5 53
−221%
170−180
+221%
Cyberpunk 2077 16−18
−224%
55−60
+224%
Far Cry 5 43
−226%
140−150
+226%
Forza Horizon 4 57
−216%
180−190
+216%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−215%
85−90
+215%

1440p
Epic

Fortnite 50
−220%
160−170
+220%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
−200%
45−50
+200%
Grand Theft Auto V 30−35
−203%
100−105
+203%
Metro Exodus 14
−221%
45−50
+221%
The Witcher 3: Wild Hunt 26
−227%
85−90
+227%
Valorant 117
−199%
350−400
+199%

4K
Ultra

Battlefield 5 28
−221%
90−95
+221%
Counter-Strike 2 14−16
−200%
45−50
+200%
Cyberpunk 2077 7−8
−200%
21−24
+200%
Dota 2 60−65
−217%
200−210
+217%
Far Cry 5 21
−210%
65−70
+210%
Forza Horizon 4 35
−214%
110−120
+214%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
−224%
55−60
+224%

4K
Epic

Fortnite 23
−226%
75−80
+226%

นี่คือวิธีที่ GTX 1060 มือถือ และ RX 9070 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 GRE เร็วกว่า 224% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9070 GRE เร็วกว่า 211% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9070 GRE เร็วกว่า 217% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.71 58.39
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 8 พฤษภาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 220 วัตต์

GTX 1060 มือถือ มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 175%

ในทางกลับกัน RX 9070 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 230% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 9070 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1060 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9070 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 676 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1060 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 104 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1060 มือถือ หรือ Radeon RX 9070 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่