GeForce GTX 880M vs Arc Graphics 130V

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 130V และ GeForce GTX 880M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc Graphics 130V
2024
16 จีบี LPDDR5x
10.76
+17.2%

Graphics 130V มีประสิทธิภาพดีกว่า 880M อย่างปานกลาง 17% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ469519
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.79
สถาปัตยกรรมXe² (2024)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPULunar Lake iGPUGK104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 กันยายน 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)12 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA71536
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล954 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1850 MHz993 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3,540 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต3 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล122 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล127.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.05 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล128
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCI Express 2.0, PCI Express 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลMXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำLPDDR5xGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี8 จีบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานไม่มีข้อมูลGDDR5
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลUp to 2500 MHz
ไม่มีข้อมูล160.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
รองรับสัญญาณ eDP 1.2ไม่มีข้อมูลUp to 3840x2160
รองรับสัญญาณ LVDSไม่มีข้อมูลUp to 1920x1200
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกไม่มีข้อมูลUp to 2048x1536
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)ไม่มีข้อมูลUp to 3840x2160
HDMI-+
การป้องกันเนื้อหา HDCP-+
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI-+
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080-+
Optimus-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.5
OpenCLไม่มีข้อมูล1.1
Vulkan-1.1.126
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Graphics 130V 10.76
+17.2%
GTX 880M 9.18

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Graphics 130V 4499
+17%
ตัวอย่าง: 1082
GTX 880M 3844
ตัวอย่าง: 672

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc Graphics 130V 9710
+13.2%
GTX 880M 8578

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Arc Graphics 130V 41881
+49.5%
GTX 880M 28022

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc Graphics 130V 8450
+38.5%
GTX 880M 6101

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc Graphics 130V 50121
+25.6%
GTX 880M 39891

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p150−160
+11.1%
135
−11.1%
Full HD34
−70.6%
58
+70.6%
1440p23
+27.8%
18−20
−27.8%
4K24−27
+4.3%
23
−4.3%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 51
+4.1%
45−50
−4.1%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Resident Evil 4 Remake 21−24
+16.7%
18−20
−16.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+17.1%
40−45
−17.1%
Counter-Strike 2 47
−4.3%
45−50
+4.3%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Far Cry 5 43
+43.3%
30−33
−43.3%
Fortnite 65−70
+16.1%
55−60
−16.1%
Forza Horizon 4 45−50
+14.6%
40−45
−14.6%
Forza Horizon 5 30−35
+21.4%
27−30
−21.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+18.2%
30−35
−18.2%
Valorant 100−105
+9.9%
90−95
−9.9%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+17.1%
40−45
−17.1%
Counter-Strike 2 25
−96%
45−50
+96%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+12.7%
140−150
−12.7%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Far Cry 5 39
+30%
30−33
−30%
Fortnite 65−70
+16.1%
55−60
−16.1%
Forza Horizon 4 45−50
+14.6%
40−45
−14.6%
Forza Horizon 5 30−35
+21.4%
27−30
−21.4%
Grand Theft Auto V 40
−12.5%
45
+12.5%
Metro Exodus 21−24
+15.8%
18−20
−15.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+18.2%
30−35
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
−21.4%
34
+21.4%
Valorant 100−105
+9.9%
90−95
−9.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+17.1%
40−45
−17.1%
Cyberpunk 2077 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Far Cry 5 36
+20%
30−33
−20%
Forza Horizon 4 45−50
+14.6%
40−45
−14.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+18.2%
30−35
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+47.4%
19
−47.4%
Valorant 100−105
+9.9%
90−95
−9.9%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+16.1%
55−60
−16.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+17.6%
16−18
−17.6%
Counter-Strike: Global Offensive 80−85
+15.5%
70−75
−15.5%
Grand Theft Auto V 16−18
+33.3%
12−14
−33.3%
Metro Exodus 12−14
+30%
10−11
−30%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+35.4%
45−50
−35.4%
Valorant 110−120
+15.5%
100−110
−15.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+27.3%
21−24
−27.3%
Cyberpunk 2077 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%
Far Cry 5 21−24
+21.1%
18−20
−21.1%
Forza Horizon 4 24−27
+18.2%
21−24
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+15.4%
12−14
−15.4%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+15%
20−22
−15%

4K
High

Counter-Strike 2 6−7
+50%
4−5
−50%
Grand Theft Auto V 21−24
+10%
20−22
−10%
Metro Exodus 7−8
+40%
5−6
−40%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+30%
10−11
−30%
Valorant 55−60
+18.4%
45−50
−18.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
+27.3%
10−12
−27.3%
Counter-Strike 2 6−7
+50%
4−5
−50%
Cyberpunk 2077 4−5
+33.3%
3−4
−33.3%
Far Cry 5 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%
Forza Horizon 4 18−20
+26.7%
14−16
−26.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%

4K
Epic

Fortnite 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%

Full HD
High

Dota 2 65−70
+0%
65−70
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 65−70
+0%
65−70
+0%

4K
Ultra

Dota 2 30−35
+0%
30−35
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 130V และ GTX 880M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130V เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 900p
  • GTX 880M เร็วกว่า 71% ในความละเอียด 1080p
  • Arc Graphics 130V เร็วกว่า 28% ในความละเอียด 1440p
  • Arc Graphics 130V เร็วกว่า 4% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc Graphics 130V เร็วกว่า 50%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 880M เร็วกว่า 96%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130V เหนือกว่าใน 53การทดสอบ (88%)
  • GTX 880M เหนือกว่าใน 4การทดสอบ (7%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.76 9.18
ความใหม่ล่าสุด 24 กันยายน 2024 12 มีนาคม 2014
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 3 nm 28 nm

Arc Graphics 130V มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 17% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 833%

Arc Graphics 130V เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 880M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 70 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 130V ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 124 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 880M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 130V หรือ GeForce GTX 880M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่