Radeon R8 M535DX vs Arc Graphics 130T

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 130T และ Radeon R8 M535DX โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc Graphics 130T
2025
14.75
+822%

Graphics 130T มีประสิทธิภาพดีกว่า R8 M535DX อย่างมหาศาลถึง 822% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ394999
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมXe+ (2025)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลMeso
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล780 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล891 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล17.82
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.5702 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล20
L1 Cacheไม่มีข้อมูล80 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลIGP

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.0
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Graphics 130T 14.75
+822%
R8 M535DX 1.60

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Graphics 130T 6153
+818%
ตัวอย่าง: 264
R8 M535DX 670
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD29
+867%
3−4
−867%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 80−85
+833%
9−10
−833%
Cyberpunk 2077 30−35
+967%
3−4
−967%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+967%
3−4
−967%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+829%
7−8
−829%
Counter-Strike 2 80−85
+833%
9−10
−833%
Cyberpunk 2077 30−35
+967%
3−4
−967%
Far Cry 5 45−50
+880%
5−6
−880%
Fortnite 80−85
+833%
9−10
−833%
Forza Horizon 4 60−65
+950%
6−7
−950%
Forza Horizon 5 45−50
+840%
5−6
−840%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+833%
6−7
−833%
Valorant 120−130
+933%
12−14
−933%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+829%
7−8
−829%
Counter-Strike 2 80−85
+833%
9−10
−833%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+852%
21−24
−852%
Cyberpunk 2077 30−35
+967%
3−4
−967%
Far Cry 5 45−50
+880%
5−6
−880%
Fortnite 80−85
+833%
9−10
−833%
Forza Horizon 4 60−65
+950%
6−7
−950%
Forza Horizon 5 45−50
+840%
5−6
−840%
Grand Theft Auto V 17
+1600%
1−2
−1600%
Metro Exodus 30−35
+933%
3−4
−933%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+833%
6−7
−833%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+900%
4−5
−900%
Valorant 120−130
+933%
12−14
−933%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+829%
7−8
−829%
Cyberpunk 2077 30−35
+967%
3−4
−967%
Far Cry 5 45−50
+880%
5−6
−880%
Forza Horizon 4 60−65
+950%
6−7
−950%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+833%
6−7
−833%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+900%
4−5
−900%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
+833%
9−10
−833%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+867%
3−4
−867%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+825%
12−14
−825%
Grand Theft Auto V 24−27
+1100%
2−3
−1100%
Metro Exodus 18−20
+850%
2−3
−850%
Valorant 150−160
+856%
16−18
−856%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+950%
4−5
−950%
Cyberpunk 2077 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Far Cry 5 30−35
+1000%
3−4
−1000%
Forza Horizon 4 35−40
+825%
4−5
−825%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+1000%
2−3
−1000%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+1033%
3−4
−1033%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Grand Theft Auto V 27−30
+833%
3−4
−833%
Metro Exodus 10−12
+1000%
1−2
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+950%
2−3
−950%
Valorant 80−85
+822%
9−10
−822%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Cyberpunk 2077 5−6 0−1
Far Cry 5 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Forza Horizon 4 24−27
+1200%
2−3
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+1400%
1−2
−1400%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+1400%
1−2
−1400%

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 130T และ R8 M535DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130T เร็วกว่า 867% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.75 1.60
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 18 เมษายน 2017

Arc Graphics 130T มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 822% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี

Arc Graphics 130T เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R8 M535DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 46 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 130T ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 35 โหวต

ให้คะแนน Radeon R8 M535DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 130T หรือ Radeon R8 M535DX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่