Radeon RX 550X มือถือ vs Apple M1 8-Core GPU

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ M1 8-Core GPU และ Radeon RX 550X มือถือ โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Apple M1 8-Core GPU
2020
12.73
+127%

M1 8-Core GPU มีประสิทธิภาพดีกว่า 550X มือถือ อย่างมหาศาลถึง 127% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ432654
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล8.62
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลGCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลPolaris 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 พฤศจิกายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1278 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1287 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล51.48
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.647 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล40
L1 Cacheไม่มีข้อมูล160 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Apple M1 8-Core GPU 12.73
+127%
RX 550X มือถือ 5.60

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Apple M1 8-Core GPU 280200
+51.8%
RX 550X มือถือ 184578

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD28
+7.7%
26
−7.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+167%
27−30
−167%
Cyberpunk 2077 27−30
+145%
10−12
−145%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+189%
9−10
−189%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+138%
24−27
−138%
Counter-Strike 2 70−75
+167%
27−30
−167%
Cyberpunk 2077 27−30
+145%
10−12
−145%
Far Cry 5 40−45
+100%
21
−100%
Fortnite 75−80
+121%
30−35
−121%
Forza Horizon 4 55−60
+112%
24−27
−112%
Forza Horizon 5 40−45
+150%
16−18
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+124%
21−24
−124%
Valorant 110−120
+69.7%
65−70
−69.7%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+138%
24−27
−138%
Counter-Strike 2 70−75
+167%
27−30
−167%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+89.5%
95−100
−89.5%
Cyberpunk 2077 27−30
+145%
10−12
−145%
Dota 2 85−90
+60.4%
53
−60.4%
Far Cry 5 40−45
+133%
18
−133%
Fortnite 75−80
+121%
30−35
−121%
Forza Horizon 4 55−60
+112%
24−27
−112%
Forza Horizon 5 40−45
+150%
16−18
−150%
Grand Theft Auto V 45−50
+158%
18−20
−158%
Metro Exodus 27−30
+145%
10−12
−145%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+124%
21−24
−124%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+70%
20
−70%
Valorant 110−120
+69.7%
65−70
−69.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+138%
24−27
−138%
Cyberpunk 2077 27−30
+145%
10−12
−145%
Dota 2 85−90
+73.5%
49
−73.5%
Far Cry 5 40−45
+180%
15
−180%
Forza Horizon 4 55−60
+112%
24−27
−112%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+124%
21−24
−124%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+162%
13
−162%
Valorant 110−120
+69.7%
65−70
−69.7%

Full HD
Epic

Fortnite 75−80
+121%
30−35
−121%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+127%
10−12
−127%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
+126%
40−45
−126%
Grand Theft Auto V 20−22
+300%
5−6
−300%
Metro Exodus 16−18
+220%
5−6
−220%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+187%
35−40
−187%
Valorant 130−140
+116%
60−65
−116%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+338%
8−9
−338%
Cyberpunk 2077 10−12
+175%
4−5
−175%
Far Cry 5 27−30
+155%
10−12
−155%
Forza Horizon 4 30−35
+138%
12−14
−138%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+138%
8−9
−138%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+155%
10−12
−155%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Grand Theft Auto V 24−27
+47.1%
16−18
−47.1%
Metro Exodus 9−10 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+467%
3−4
−467%
Valorant 70−75
+150%
27−30
−150%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+350%
4−5
−350%
Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+135%
20−22
−135%
Far Cry 5 14−16
+180%
5−6
−180%
Forza Horizon 4 21−24
+175%
8−9
−175%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+100%
6−7
−100%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+117%
6−7
−117%

นี่คือวิธีที่ Apple M1 8-Core GPU และ RX 550X มือถือ แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Apple M1 8-Core GPU เร็วกว่า 8% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Apple M1 8-Core GPU เร็วกว่า 467%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Apple M1 8-Core GPU เหนือกว่า RX 550X มือถือ ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.73 5.60
ความใหม่ล่าสุด 10 พฤศจิกายน 2020 11 เมษายน 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 14 nm

Apple M1 8-Core GPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 127% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

M1 8-Core GPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 550X มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 960 โหวต

ให้คะแนน M1 8-Core GPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 38 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 550X มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ M1 8-Core GPU หรือ Radeon RX 550X มือถือ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่