GeForce RTX 5090 vs Radeon RX 7600

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 7600 และ GeForce RTX 5090 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 7600
2023,$269
8 จีบี GDDR6,165 Watt
39.18
RTX 5090
2025,$1,999
32 จีบี GDDR7,575 Watt
92.97
+137%

RTX 5090 มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 7600 อย่างมหาศาลถึง 137% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1332
จัดอันดับตามความนิยม3911
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา82.0824.42
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.5112.61
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0 (2022−2026)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 33GB202
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 พฤษภาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)30 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$269 $1,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 7600 มีความคุ้มค่ามากกว่า RTX 5090 อยู่ 236%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204821760
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1720 MHz2017 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2655 MHz2407 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,300 million92,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)165 Watt575 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์339.81,636.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว21.75 TFLOPS104.8 TFLOPS
ROPs64176
TMUs128680
Tensor Coresไม่มีข้อมูล680
Ray Tracing Cores32170
L0 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี21.3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี96 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 5.0 x16
ความยาว204 mm304 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pin1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2250 MHz1750 MHz
288.0 จีบี/s1.79 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.11x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.86.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.23.0
Vulkan1.31.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 7600 39.18
RTX 5090 92.97
+137%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 7600 16427
ตัวอย่าง: 7046
RTX 5090 39002
+137%
ตัวอย่าง: 11265

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 7600 38806
RTX 5090 129772
+234%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 7600 114647
RTX 5090 117284
+2.3%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 7600 27903
RTX 5090 72390
+159%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 7600 162026
RTX 5090 385092
+138%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 7600 655035
RTX 5090 871500
+33%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD141227
+61%
1440p71189
+166%
4K37145
+292%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p1.91
+78.3%
8.81
1440p3.79
+64.2%
10.58
4K7.27
+47.3%
13.79

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 348
+4.5%
300−350
Cyberpunk 2077 148 240−250
+66.2%
Hogwarts Legacy 161 170−180
+6.2%
Resident Evil 4 Remake 149 300−350
+105%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140 190−200
+47%
Counter-Strike 2 336
+0.9%
300−350
Cyberpunk 2077 117 240−250
+110%
Far Cry 5 183 240−250
+33.9%
Fortnite 170−180 300−350
+75.6%
Forza Horizon 4 150−160 300−350
+125%
Hogwarts Legacy 120 170−180
+42.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 170−180
+10.9%
Valorant 230−240 650−700
+188%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140 190−200
+47%
Counter-Strike 2 179 300−350
+86%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 100 240−250
+146%
Far Cry 5 174 240−250
+40.8%
Fortnite 170−180 300−350
+75.6%
Forza Horizon 4 150−160 300−350
+125%
Grand Theft Auto V 150 170−180
+16%
Hogwarts Legacy 94 170−180
+81.9%
Metro Exodus 113
+63.8%
69
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 170−180
+10.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 210 400−450
+112%
Valorant 230−240 650−700
+188%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140 190−200
+47%
Cyberpunk 2077 90 240−250
+173%
Far Cry 5 163 309
+89.6%
Forza Horizon 4 150−160 300−350
+125%
Hogwarts Legacy 71 166
+134%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 170−180
+10.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 123 352
+186%
Valorant 230−240 650−700
+188%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180 300−350
+75.6%

1440p
High

Counter-Strike 2 90 300−350
+247%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 500−550
+84.9%
Grand Theft Auto V 77 160−170
+119%
Metro Exodus 65 202
+211%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 270−280 450−500
+79.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110 190−200
+94.1%
Cyberpunk 2077 56 150−160
+184%
Far Cry 5 115 304
+164%
Forza Horizon 4 110−120 300−350
+168%
Hogwarts Legacy 50 160
+220%
The Witcher 3: Wild Hunt 86 321
+273%

1440p
Epic

Fortnite 100−110 150−160
+42.5%

4K
High

Counter-Strike 2 22 87
+295%
Grand Theft Auto V 82 180−190
+128%
Hogwarts Legacy 24−27 136
+423%
Metro Exodus 38 167
+339%
The Witcher 3: Wild Hunt 59 383
+549%
Valorant 240−250 300−350
+30.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65 130−140
+113%
Counter-Strike 2 45−50 150−160
+230%
Cyberpunk 2077 24 80−85
+233%
Far Cry 5 57 231
+305%
Forza Horizon 4 75−80 300−350
+301%
Hogwarts Legacy 22 102
+364%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60 95−100
+74.5%

4K
Epic

Fortnite 50−55 75−80
+51.9%

นี่คือวิธีที่ RX 7600 และ RTX 5090 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5090 เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5090 เร็วกว่า 166% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5090 เร็วกว่า 292% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7600 เร็วกว่า 64%
  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 5090 เร็วกว่า 549%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7600 เหนือกว่าใน 3การทดสอบ (5%)
  • RTX 5090 เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (92%)
  • เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 39.18 92.97
ความใหม่ล่าสุด 24 พฤษภาคม 2023 30 มกราคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 165 วัตต์ 575 วัตต์

RX 7600 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 71%

ในทางกลับกัน RTX 5090 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 137% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 17%

GeForce RTX 5090 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 7600 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 4060 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7600 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 4345 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5090 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 7600 หรือ GeForce RTX 5090 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่