GeForce RTX 4060 Ti vs Radeon RX 6650 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6650 XT และ GeForce RTX 4060 Ti โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 6650 XT
2022,$399
8 จีบี GDDR6,176 Watt
40.88
RTX 4060 Ti
2023,$399
8 จีบี GDDR6,160 Watt
54.00
+32.1%

RTX 4060 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า 6650 XT อย่างมหาศาล 32% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ11658
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก49
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา53.2378.71
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.0826.27
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 23AD106
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 พฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤษภาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$399 $399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 4060 Ti มีความคุ้มค่ามากกว่า RX 6650 XT อยู่ 48%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20484352
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2055 MHz2310 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2635 MHz2535 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,060 million22,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)176 Watt160 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์337.3344.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว10.79 TFLOPS22.06 TFLOPS
ROPs6448
TMUs128136
Tensor Coresไม่มีข้อมูล136
Ray Tracing Cores3234
L0 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี4.3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี32 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล240 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pin1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2190 MHz2250 MHz
280.3 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6650 XT 40.88
RTX 4060 Ti 54.00
+32.1%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6650 XT 17103
ตัวอย่าง: 5401
RTX 4060 Ti 22591
+32.1%
ตัวอย่าง: 15941

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD138180−190
+30.4%
1440p6990−95
+30.4%
4K3645−50
+25%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.892.22
+23.3%
1440p5.784.43
+23.3%
4K11.088.87
+20%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 346 450−500
+30.1%
Cyberpunk 2077 128 160−170
+25%
Resident Evil 4 Remake 225 290−300
+28.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140 180−190
+30.4%
Counter-Strike 2 342 450−500
+31.6%
Cyberpunk 2077 108 140−150
+29.6%
Far Cry 5 173 220−230
+27.2%
Fortnite 170−180 230−240
+29.2%
Forza Horizon 4 150−160 210−220
+32.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 210−220
+31.3%
Valorant 240−250 300−310
+23%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140 180−190
+30.4%
Counter-Strike 2 181 230−240
+27.1%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 350−400
+25.9%
Cyberpunk 2077 88 110−120
+25%
Dota 2 171 220−230
+28.7%
Far Cry 5 163 210−220
+28.8%
Far Cry 6 143 180−190
+25.9%
Fortnite 170−180 230−240
+29.2%
Forza Horizon 4 150−160 210−220
+32.1%
Grand Theft Auto V 147 190−200
+29.3%
Metro Exodus 102 130−140
+27.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 210−220
+31.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 182 240−250
+31.9%
Valorant 240−250 300−310
+23%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140 180−190
+30.4%
Cyberpunk 2077 78 100−105
+28.2%
Dota 2 136 170−180
+25%
Far Cry 5 151 190−200
+25.8%
Forza Horizon 4 150−160 210−220
+32.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 210−220
+31.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 107 140−150
+30.8%
Valorant 240−250 300−310
+23%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180 230−240
+29.2%

1440p
High

Counter-Strike 2 108 140−150
+29.6%
Counter-Strike: Global Offensive 290−300 350−400
+19.9%
Far Cry 6 78 100−105
+28.2%
Grand Theft Auto V 77 100−105
+29.9%
Metro Exodus 58 75−80
+29.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 230−240
+31.4%
Valorant 270−280 350−400
+25.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110 130−140
+23.8%
Cyberpunk 2077 44 55−60
+25%
Far Cry 5 114 150−160
+31.6%
Forza Horizon 4 120−130 150−160
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 80−85 100−105
+22%

1440p
Epic

Fortnite 110−120 140−150
+26.1%

4K
High

Counter-Strike 2 27 35−40
+29.6%
Far Cry 6 8 10−11
+25%
Grand Theft Auto V 72 95−100
+31.9%
Metro Exodus 37 45−50
+21.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 56 70−75
+25%
Valorant 250−260 300−310
+18.1%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70 85−90
+28.8%
Counter-Strike 2 45−50 60−65
+22.4%
Cyberpunk 2077 18 21−24
+16.7%
Dota 2 97 120−130
+23.7%
Far Cry 5 55 70−75
+27.3%
Forza Horizon 4 80−85 100−105
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60 75−80
+27.1%

4K
Epic

Fortnite 55−60 70−75
+25%

นี่คือวิธีที่ RX 6650 XT และ RTX 4060 Ti แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4060 Ti เร็วกว่า 30% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 4060 Ti เร็วกว่า 30% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 4060 Ti เร็วกว่า 25% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.88 54.00
ความใหม่ล่าสุด 10 พฤษภาคม 2022 18 พฤษภาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 176 วัตต์ 160 วัตต์

RTX 4060 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 32% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 9%

GeForce RTX 4060 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6650 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 4239 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6650 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 13253 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 4060 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6650 XT หรือ GeForce RTX 4060 Ti เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่