GeForce RTX 5050 vs Radeon RX 5600 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5600 XT และ GeForce RTX 5050 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 5600 XT
2020,$279
6 จีบี GDDR6,150 Watt
31.99
RTX 5050
2025,$249
8 จีบี GDDR6,130 Watt
40.02
+25.1%

RTX 5050 มีประสิทธิภาพดีกว่า 5600 XT อย่างมาก 25% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ197124
จัดอันดับตามความนิยม7317
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา36.6697.54
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.6224.00
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 10GB207
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)1 กรกฎาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$279 $249

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 5050 มีความคุ้มค่ามากกว่า RX 5600 XT อยู่ 166%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23042560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1130 MHz2317 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1560 MHz2572 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,300 million16,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt130 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.6205.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.188 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6432
TMUs14480
Tensor Coresไม่มีข้อมูล80
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล20
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2.5 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี24 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 5.0 x8
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pin1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ14000 MHz2500 MHz
288.0 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPort1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.9
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5600 XT 31.99
RTX 5050 40.02
+25.1%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5600 XT 13383
ตัวอย่าง: 4871
RTX 5050 16745
+25.1%
ตัวอย่าง: 3016

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD106130−140
+22.6%
1440p6275−80
+21%
4K3645−50
+25%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.631.92
+27.2%
1440p4.503.32
+26.2%
4K7.755.53
+28.6%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 147 180−190
+22.4%
Counter-Strike 2 320 400−450
+25%
Cyberpunk 2077 83 100−105
+20.5%

Full HD
Medium

Atomic Heart 115 140−150
+21.7%
Battlefield 5 110−120 140−150
+17.6%
Counter-Strike 2 257 300−310
+16.7%
Cyberpunk 2077 74 90−95
+21.6%
Far Cry 5 148 180−190
+21.6%
Fortnite 140−150 180−190
+22.4%
Forza Horizon 4 185 230−240
+24.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 160−170
+22.1%
Valorant 275 300−310
+9.1%

Full HD
High

Atomic Heart 66 80−85
+21.2%
Battlefield 5 110−120 140−150
+17.6%
Counter-Strike 2 135 160−170
+18.5%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 300−310
+8.3%
Cyberpunk 2077 63 75−80
+19%
Dota 2 185 230−240
+24.3%
Far Cry 5 135 160−170
+18.5%
Far Cry 6 102 120−130
+17.6%
Fortnite 140−150 180−190
+22.4%
Forza Horizon 4 173 210−220
+21.4%
Grand Theft Auto V 126 150−160
+19%
Metro Exodus 81 100−105
+23.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 160−170
+22.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 140 170−180
+21.4%
Valorant 272 300−310
+10.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 110−120 140−150
+17.6%
Cyberpunk 2077 54 65−70
+20.4%
Dota 2 168 210−220
+25%
Far Cry 5 126 150−160
+19%
Forza Horizon 4 138 170−180
+23.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 160−170
+22.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 84 100−105
+19%
Valorant 148 180−190
+21.6%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150 180−190
+22.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 80 100−105
+25%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230 280−290
+22.8%
Far Cry 6 60 75−80
+25%
Grand Theft Auto V 61 75−80
+23%
Metro Exodus 49 60−65
+22.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 210−220
+20%
Valorant 252 300−310
+19%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90 100−105
+16.3%
Cyberpunk 2077 30 35−40
+16.7%
Far Cry 5 89 110−120
+23.6%
Forza Horizon 4 109 130−140
+19.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60 70−75
+20.7%

1440p
Epic

Fortnite 80−85 100−105
+20.5%

4K
High

Atomic Heart 24−27 30−33
+15.4%
Counter-Strike 2 19 21−24
+10.5%
Far Cry 6 13 16−18
+23.1%
Grand Theft Auto V 63 75−80
+19%
Metro Exodus 30 35−40
+16.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 46 55−60
+19.6%
Valorant 214 260−270
+21.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55 60−65
+17.6%
Counter-Strike 2 35−40 45−50
+25%
Cyberpunk 2077 12 14−16
+16.7%
Dota 2 99 120−130
+21.2%
Far Cry 5 45 55−60
+22.2%
Forza Horizon 4 70 85−90
+21.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45 50−55
+25%

4K
Epic

Fortnite 40−45 50−55
+25%

นี่คือวิธีที่ RX 5600 XT และ RTX 5050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5050 เร็วกว่า 23% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5050 เร็วกว่า 21% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5050 เร็วกว่า 25% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.99 40.02
ความใหม่ล่าสุด 21 มกราคม 2020 1 กรกฎาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 130 วัตต์

RTX 5050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 25% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 13%

GeForce RTX 5050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5600 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 3567 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 2321 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5600 XT หรือ GeForce RTX 5050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่