EPYC 4545P vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
EPYC 4545P มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างมหาศาลถึง 1724% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | เซิร์ฟเวอร์ |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | ไม่มีข้อมูล |
| ผู้พัฒนา | AMD | AMD |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | TSMC |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Grado (2025) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
EPYC 4545P มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 17491%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 16 |
| เธรด | 4 | 32 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 3 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 5.4 GHz |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 80 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 1 เอ็มบี (per core) |
| แคช L3 | 0 เคบี | 64 เอ็มบี (shared) |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 4 nm |
| ขนาดได | 246 มม2 | 2x 70.6 มม2 |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | 16,630 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | ไม่มีข้อมูล |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | AM5 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 65 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | - | + |
| AVX | - | + |
| Precision Boost 2 | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย A10-5800K และ EPYC 4545P มีการระบุไว้ที่นี่
| AMD-V | + | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR5 |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | AMD Radeon Graphics |