Ultra 5 322 vs A10-5800K
VS
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2306ไม่ได้จัดอันดับ
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.35ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.72ไม่มีข้อมูล
ผู้พัฒนาAMDIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)Panther Lake (2026)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
ไม่มีข้อมูล
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ46
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล2
คอร์ประหยัดพลังงานไม่มีข้อมูล4
เธรด46
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz1.9 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHz4.4 GHz
แคช L1128 เคบี (per core)ไม่มีข้อมูล
แคช L21 เอ็มบี (per core)ไม่มีข้อมูล
แคช L30 เคบี12 เอ็มบี Intel® Smart Cache
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nmไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 millionไม่มีข้อมูล
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11-ไม่มีข้อมูล
ตัวคูณปลดล็อก+-
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1ไม่มีข้อมูล
ซ็อกเก็ตFM2FCBGA2540
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt25 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูลIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI-+
Enhanced SpeedStep (EIST)ไม่มีข้อมูล+
Speed Shiftไม่มีข้อมูล+
Turbo Boost Technologyไม่มีข้อมูล2.0
Thermal Monitoring-+
Turbo Boost Max 3.0ไม่มีข้อมูล+
Deep Learning Boost-+
Supported AI Software Frameworks-OpenVINO™, WindowsML, DirectML, ONNX RT, WebNN
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Core Ultra 5 322 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXTไม่มีข้อมูล+
EDBไม่มีข้อมูล+
OS Guardไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V+-
VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-xไม่มีข้อมูล+
EPTไม่มีข้อมูล+
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3LPDDR5X-7467, DDR5-6400
ขนาดหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล128 จีบี
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)Intel® Graphics
Quick Sync Video-+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล2.3 GHz
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน A10-5800K และ Core Ultra 5 322
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDPไม่มีข้อมูล3840 x 2400 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล7680 x 4320 @ 60Hz
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ A10-5800K โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectXไม่มีข้อมูลDirectX 12 Ultimate
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล5.0 and 4.0
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล12
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
Passmark
A10-5800K 2965
Ultra 5 322 15441
+421%
ตัวอย่าง: 5
สรุปข้อดีและข้อเสีย
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 25 วัตต์
Ultra 5 322 มีข้อได้เปรียบ มีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 50% และจำนวนเธรดและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 300%