Processor 300T vs A10-5800K
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
Processor 300T
2 แกน / 4 เธรด,35 Watt
3.18
+87.1%
Processor 300T มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างน่าประทับใจ 87% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ23061829
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.35ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)ไม่มีข้อมูล
ผู้พัฒนาAMDIntel
ผู้ผลิตไม่มีข้อมูลIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)Raptor Lake-S (2023−2024)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
ไม่มีข้อมูล
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ42
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล2
เธรด44
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz3.4 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHz3.4 GHz
แคช L1128 เคบี (per core)80 เคบี (per core)
แคช L21 เอ็มบี (per core)1.25 เอ็มบี (per core)
แคช L30 เคบี6 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nmIntel 7 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุดไม่มีข้อมูล100 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 millionไม่มีข้อมูล
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11-ไม่มีข้อมูล
ตัวคูณปลดล็อก+-
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFM2FCLGA1700
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt35 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูลIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI-+
AVX-+
Enhanced SpeedStep (EIST)ไม่มีข้อมูล+
Speed Shiftไม่มีข้อมูล+
Hyper-Threading Technologyไม่มีข้อมูล+
TSX-+
Idle Statesไม่มีข้อมูล+
Thermal Monitoring-+
Deep Learning Boost-+
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Processor 300T ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXTไม่มีข้อมูล+
EDBไม่มีข้อมูล+
OS Guardไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V+-
VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-xไม่มีข้อมูล+
EPTไม่มีข้อมูล+
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3DDR5-4800, DDR4-3200
ขนาดหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล192 จีบี
ไม่มีข้อมูล76.8 จีบี/s
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)Intel UHD Graphics 710
Quick Sync Video-+
Clear Video HDไม่มีข้อมูล+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล1.45 GHz
หน่วยประมวลผลคำสั่งไม่มีข้อมูล16
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน A10-5800K และ Processor 300T
จำนวนจอแสดงผลที่รองรับไม่มีข้อมูล4
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล4096 x 2160 @ 60Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDPไม่มีข้อมูล5120 x 3200 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล7680 x 4320 @ 60Hz
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ A10-5800K โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectXไม่มีข้อมูล12
OpenGLไม่มีข้อมูล4.5
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล5.0 and 4.0
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล20
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A10-5800K 1.70
Processor 300T 3.18
+87.1%
Passmark
A10-5800K 2965
Processor 300T 5567
+87.8%
ตัวอย่าง: 4
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
คอร์ทางกายภาพ 4 2
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 35 วัตต์
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ มีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100%