E2-3000M vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K มีประสิทธิภาพดีกว่า E2-3000M อย่างมหาศาลถึง 347% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 0.35 | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | AMD E-Series |
| ผู้พัฒนา | AMD | AMD |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Llano (2011−2012) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| เธรด | 4 | 2 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 1.8 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 2.4 GHz |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 128 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 512K (per core) |
| แคช L3 | 0 เคบี | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 32 nm |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | 1,178 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | FS1 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 35 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | ไม่มีข้อมูล | SSE4.1/2, 3DNow, Radeon HD 6380G |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย A10-5800K และ E2-3000M มีการระบุไว้ที่นี่
| AMD-V | + | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3 |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | AMD Radeon HD 6380G |