i7-950 vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i7-950 มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K เล็กน้อย 9% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | Core i7 (Desktop) |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Bloomfield (2008−2010) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
A10-5800K มีความคุ้มค่ามากกว่า i7-950 อยู่ 94%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 4 | 8 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 3.06 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 3.33 GHz |
| อัตราบัส | ไม่มีข้อมูล | 1333 MHz |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 64 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 256 เคบี (per core) |
| แคช L3 | 0 เคบี | 8 เอ็มบี (shared) |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 45 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 68 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | 731 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | FCLGA1366 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 130 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | ไม่มีข้อมูล | Intel® SSE4.2 |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| Turbo Boost Technology | ไม่มีข้อมูล | 1.0 |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | + |
| Idle States | ไม่มีข้อมูล | + |
| Demand Based Switching | ไม่มีข้อมูล | - |
| PAE | ไม่มีข้อมูล | 36 Bit |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Core i7-950 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | - |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| EPT | ไม่มีข้อมูล | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 24 จีบี |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 3 |
| ไม่มีข้อมูล | 25.6 จีบี/s |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | N/A |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
Cinebench 10 32-bit single-core
Cinebench 10 32-bit multi-core
wPrime 32
3DMark06 CPU
Cinebench 11.5 64-bit multi-core
3DMark Fire Strike Physics
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| เธรด | 4 | 8 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 วัตต์ | 130 วัตต์ |
ในทางกลับกัน i7-950 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 9% และมีจำนวนเธรดมากกว่า 100%