i7-4600M vs A10-5800K
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
Core i7-4600M
2 แกน / 4 เธรด,37 Watt
1.84
+8.2%
Core i7-4600M มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K เล็กน้อย 8% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ23062228
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)Intel Core i7
ผู้พัฒนาAMDIntel
ผู้ผลิตไม่มีข้อมูลIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)Haswell (2013−2015)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
A10-5800K มีความคุ้มค่ามากกว่า i7-4600M อยู่ 133%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ42
เธรด44
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz2.9 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHz3.6 GHz
อัตราบัสไม่มีข้อมูล5 GT/s
แคช L1128 เคบี (per core)64K (per core)
แคช L21 เอ็มบี (per core)256K (per core)
แคช L30 เคบี4 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nm22 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุดไม่มีข้อมูล100 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °C100 °C
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 million1,300 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11--
ตัวคูณปลดล็อก+-
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFM2FCPGA946
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt37 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูลIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI-+
AVX-+
vProไม่มีข้อมูล+
Enhanced SpeedStep (EIST)ไม่มีข้อมูล+
Turbo Boost Technologyไม่มีข้อมูล2.0
Hyper-Threading Technologyไม่มีข้อมูล+
Thermal Monitoring-+
FDIไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Core i7-4600M ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXTไม่มีข้อมูล+
EDBไม่มีข้อมูล+
Identity Protection-+
Anti-Theftไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V++
VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-xไม่มีข้อมูล+
EPTไม่มีข้อมูล+
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3DDR3
ขนาดหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล32 จีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล2
ไม่มีข้อมูล25.6 จีบี/s
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)Intel HD Graphics 4600
Quick Sync Video-+
Clear Video HDไม่มีข้อมูล+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล1.3 GHz
InTru 3Dไม่มีข้อมูล+
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน A10-5800K และ Core i7-4600M
จำนวนจอแสดงผลที่รองรับไม่มีข้อมูล3
eDPไม่มีข้อมูล+
DisplayPort-+
HDMI-+
VGAไม่มีข้อมูล+
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล3840x2160@30Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล3840x2160@60Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน VGAไม่มีข้อมูล2880x1800@60Hz
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ A10-5800K โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectXไม่มีข้อมูล11.2/12
OpenGLไม่มีข้อมูล4.3
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล3
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล16
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A10-5800K 1.70
i7-4600M 1.84
+8.2%
Passmark
A10-5800K 2966
i7-4600M 3212
+8.3%
ตัวอย่าง: 575
GeekBench 5 Single-Core
A10-5800K 454
i7-4600M 1003
+121%
GeekBench 5 Multi-Core
A10-5800K 1095
+74.6%
Cinebench 11.5 64-bit multi-core
A10-5800K 3
i7-4600M 3
+0.9%
Cinebench 11.5 64-bit single-core
A10-5800K 1.03
i7-4600M 1.5
+45.6%
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
คอร์ทางกายภาพ 4 2
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 37 วัตต์
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ มีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100%