i5-4300U vs A10-5800K
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
+19.7%
Core i5-4300U
2 แกน / 4 เธรด,15 Watt
1.42
A10-5800K มีประสิทธิภาพดีกว่า Core i5-4300U อย่างมาก 20% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ23062433
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)Intel Core i5
ผู้พัฒนาAMDIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)Haswell (2013−2015)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
A10-5800K มีความคุ้มค่ามากกว่า i5-4300U อยู่ 218%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ42
เธรด44
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz1.9 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHz2.9 GHz
อัตราบัสไม่มีข้อมูล5 GT/s
แคช L1128 เคบี (per core)128 เคบี
แคช L21 เอ็มบี (per core)512 เคบี
แคช L30 เคบี3 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nm22 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุดไม่มีข้อมูล100 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 millionไม่มีข้อมูล
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11--
ตัวคูณปลดล็อก+-
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFM2FCBGA1168
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt15 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูลIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI-+
AVX-+
Enhanced SpeedStep (EIST)ไม่มีข้อมูล+
Turbo Boost Technologyไม่มีข้อมูล2.0
Hyper-Threading Technologyไม่มีข้อมูล+
Idle Statesไม่มีข้อมูล+
Thermal Monitoring-+
SIPP-+
Smart Responseไม่มีข้อมูล+
GPIOไม่มีข้อมูล+
Smart Connectไม่มีข้อมูล+
FDIไม่มีข้อมูล-
AMTไม่มีข้อมูล9.5
Matrix Storageไม่มีข้อมูล-
HD Audioไม่มีข้อมูล+
RSTไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Core i5-4300U ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXTไม่มีข้อมูล+
EDBไม่มีข้อมูล+
Identity Protection-+
Anti-Theftไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V++
VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-xไม่มีข้อมูล+
EPTไม่มีข้อมูล+
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3DDR3
ขนาดหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล2
ไม่มีข้อมูล25.6 จีบี/s
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)Intel HD Graphics 4400
Quick Sync Video-+
Clear Video HDไม่มีข้อมูล+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล1.1 GHz
InTru 3Dไม่มีข้อมูล+
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน A10-5800K และ Core i5-4300U
จำนวนจอแสดงผลที่รองรับไม่มีข้อมูล3
eDPไม่มีข้อมูล+
DisplayPort-+
HDMI-+
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล3280x2000@60Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล3200x2000@60Hz
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ A10-5800K โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectXไม่มีข้อมูล11.2/12
OpenGLไม่มีข้อมูล4.3
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล2.0
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล12
รองรับ PCIไม่มีข้อมูล-
เวอร์ชัน USBไม่มีข้อมูล3.0
จำนวนพอร์ต SATA ทั้งหมดไม่มีข้อมูล4
IDE แบบรวมไม่มีข้อมูล-
จำนวนพอร์ต USBไม่มีข้อมูล4
แลนแบบรวมไม่มีข้อมูล-
UARTไม่มีข้อมูล+
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A10-5800K 1.70
+19.7%
i5-4300U 1.42
Passmark
A10-5800K 2966
+19.2%
i5-4300U 2488
GeekBench 5 Single-Core
A10-5800K 454
i5-4300U 790
+74%
GeekBench 5 Multi-Core
A10-5800K 1095
i5-4300U 1471
+34.3%
Cinebench 10 32-bit single-core
A10-5800K 3094
+31.6%
Cinebench 10 32-bit multi-core
A10-5800K 9276
+7.8%
wPrime 32
A10-5800K 15.9
+20.6%
3DMark06 CPU
A10-5800K 4464
+37.7%
Cinebench 11.5 64-bit multi-core
A10-5800K 3
+19.9%
i5-4300U 3
TrueCrypt AES
A10-5800K 1.9
+26.7%
i5-4300U 1.5
Cinebench 11.5 64-bit single-core
A10-5800K 1.03
i5-4300U 1.23
+19.4%
x264 encoding pass 1
A10-5800K 107
+33.1%
i5-4300U 80
x264 encoding pass 2
A10-5800K 22
+46.6%
i5-4300U 15
WinRAR 4.0
A10-5800K 2501
+10.3%
Geekbench 2
A10-5800K 6957
+11.8%
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
คอร์ทางกายภาพ 4 2
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 15 วัตต์
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 20% และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100%