i7-3910K vs A10-5800K
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 0.35 | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | ไม่มีข้อมูล |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 0.72 | ไม่มีข้อมูล |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Sandy Bridge-E (2011−2013) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 6 |
| เธรด | 4 | 12 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 3 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 3.6 GHz |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 64 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 256 เคบี (per core) |
| แคช L3 | 0 เคบี | 12 เอ็มบี (shared) |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 32 nm |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | 67 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | 2,270 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | + |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | 2011 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 130 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | - | + |
| AVX | - | + |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย A10-5800K และ Core i7-3910K มีการระบุไว้ที่นี่
| AMD-V | + | - |
| VT-d | ไม่มีข้อมูล | + |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3 |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | ไม่มีข้อมูล |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | ไม่มีข้อมูล | 3.0 |
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 6 |
| เธรด | 4 | 12 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 วัตต์ | 130 วัตต์ |
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 30%