i7-4770 vs A12-9800E
Tổng điểm hiệu suất
Chi tiết chính
| Vị trí trong xếp hạng hiệu suất | 1610 | 2173 |
| Vị trí theo mức độ phổ biến | không trong top 100 | không trong top 100 |
| Tỷ lệ giá trị/hiệu suất | 0.49 | 0.54 |
| Loại | Desktop | Desktop |
| Hiệu quả năng lượng | 2.03 | 2.35 |
| Nhà phát triển | Intel | AMD |
| Nhà sản xuất | Intel | không có dữ liệu |
| Tên mã của kiến trúc | Haswell (2013−2015) | Bristol Ridge (2016−2019) |
| Ngày phát hành | 2 Tháng 6 2013 (12 năm năm trước) | 27 Tháng 7 2017 (8 năm năm trước) |
Tỷ lệ giá trị/hiệu suất
A12-9800E có tỷ lệ giá/hiệu suất tốt hơn 10% so với i7-4770.
Biểu đồ phân tán hiệu suất theo giá
Thông số chi tiết
| Số lượng nhân | 4 | 4 |
| Luồng | 8 | 4 |
| Tần số cơ bản | 3.4 GHz | 3.1 GHz |
| Tần số tối đa | 3.9 GHz | 3.8 GHz |
| Tốc độ bus | 5 GT/s | không có dữ liệu |
| Bộ nhớ đệm cấp 1 | 64 KB (per core) | không có dữ liệu |
| Bộ nhớ đệm cấp 2 | 256 KB (per core) | 2048 KB |
| Bộ nhớ đệm cấp 3 | 8192 KB (shared) | 0 KB |
| Quy trình công nghệ | 22 nm | 28 nm |
| Kích thước đế | 177 mm2 | 246 mm2 |
| Nhiệt độ tối đa của nhân | không có dữ liệu | 90 °C |
| Nhiệt độ tối đa của vỏ (TCase) | 72 °C | 74 °C |
| Số lượng bóng bán dẫn | 1,400 million | 1,178 million |
| Hỗ trợ 64 bit | + | + |
| Tương thích với Windows 11 | - | - |
Tương thích
| Số lượng bộ xử lý tối đa trong cấu hình | 1 | 1 |
| Socket | FCLGA1150 | AM4 |
| Mức tiêu thụ năng lượng (TDP) | 84 Watt | 35 Watt |
Công nghệ và tập lệnh bổ sung
| Hướng dẫn mở rộng | Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2 | không có dữ liệu |
| AES-NI | + | + |
| FMA | - | + |
| AVX | + | + |
| FRTC | - | + |
| FreeSync | - | + |
| PowerTune | - | + |
| TrueAudio | - | + |
| PowerNow | - | + |
| PowerGating | - | + |
| VirusProtect | - | + |
| vPro | + | không có dữ liệu |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | không có dữ liệu |
| My WiFi | + | không có dữ liệu |
| Turbo Boost Technology | 2.0 | không có dữ liệu |
| Hyper-Threading Technology | + | không có dữ liệu |
| Idle States | + | không có dữ liệu |
| Thermal Monitoring | + | - |
| SIPP | + | - |
| FDI | + | không có dữ liệu |
Công nghệ bảo mật
| TXT | + | không có dữ liệu |
| EDB | + | không có dữ liệu |
| Identity Protection | + | - |
| OS Guard | + | không có dữ liệu |
| Anti-Theft | + | không có dữ liệu |
Công nghệ ảo hóa
Danh sách các công nghệ được Core i7-4770 và A12-9800E hỗ trợ, giúp tăng tốc hiệu suất của máy ảo.
| AMD-V | - | + |
| VT-d | + | không có dữ liệu |
| VT-x | + | không có dữ liệu |
| EPT | + | không có dữ liệu |
Thông số bộ nhớ
| Các loại RAM | DDR3 | DDR4-2400 |
| Dung lượng bộ nhớ cho phép | 32 GB | không có dữ liệu |
| Số kênh bộ nhớ | 2 | 2 |
| Băng thông bộ nhớ | 25.6 GB/s | không có dữ liệu |
Thông số đồ họa
Các thông số chung của các card đồ họa tích hợp trong Core i7-4770 và A12-9800E.
| Nhân đồ họa | Intel HD Graphics 4600 | AMD Radeon R7 Graphics |
| Số lượng nhân iGPU | không có dữ liệu | 8 |
| Dung lượng bộ nhớ video | 2 GB | không có dữ liệu |
| Quick Sync Video | + | - |
| Clear Video HD | + | không có dữ liệu |
| Enduro | - | + |
| UVD | - | + |
| VCE | - | + |
| Tần số tối đa của nhân đồ họa | 1.2 GHz | không có dữ liệu |
| InTru 3D | + | không có dữ liệu |
Giao diện đồ họa
Các giao diện và kết nối được hỗ trợ bởi các card đồ họa tích hợp trong Core i7-4770 và A12-9800E.
| Số lượng màn hình tối đa | 3 | không có dữ liệu |
| eDP | + | không có dữ liệu |
| DisplayPort | + | + |
| HDMI | + | + |
| DVI | + | không có dữ liệu |
| VGA | + | không có dữ liệu |
Chất lượng hình ảnh đồ họa
| Độ phân giải tối đa qua HDMI 1.4 | 4096x2304@24Hz | không có dữ liệu |
| Độ phân giải tối đa qua eDP | 3840x2160@60Hz | không có dữ liệu |
| Độ phân giải tối đa qua DisplayPort | 3840x2160@60Hz | không có dữ liệu |
| Độ phân giải tối đa qua VGA | 1920x1200@60Hz | không có dữ liệu |
Hỗ trợ API đồ họa
| DirectX | 11.2/12 | DirectX® 12 |
| OpenGL | 4.3 | không có dữ liệu |
| Vulkan | - | + |
Thiết bị ngoại vi
Các thiết bị ngoại vi được Core i7-4770 và A12-9800E hỗ trợ và cách chúng được kết nối.
| Phiên bản PCI Express | Up to 3.0 | 3.0 |
| Số làn PCI-Express | 16 | 8 |
Benchmark tổng hợp
Đánh giá tổng hợp trong các bài benchmark tổng hợp
Đây là xếp hạng hiệu suất tổng hợp của chúng tôi.
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
Tổng quan về ưu và nhược điểm
| Xếp hạng hiệu năng | 4.04 | 1.95 |
| Mức độ mới | 2 Tháng 6 2013 | 27 Tháng 7 2017 |
| Luồng | 8 | 4 |
Mặt khác, các ưu điểm của A12-9800E: mới hơn 4 nămvàmức tiêu thụ năng lượng thấp hơn 140%.