A12-9800E vs i7-4770
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i7-4770 มีประสิทธิภาพดีกว่า A12-9800E อย่างมหาศาลถึง 107% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ผู้พัฒนา | Intel | AMD |
| ผู้ผลิต | Intel | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Haswell (2013−2015) | Bristol Ridge (2016−2019) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
A12-9800E มีความคุ้มค่ามากกว่า i7-4770 อยู่ 10%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 8 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.4 GHz | 3.1 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.9 GHz | 3.8 GHz |
| อัตราบัส | 5 GT/s | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L1 | 64 เคบี (per core) | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L2 | 256 เคบี (per core) | 2048 เคบี |
| แคช L3 | 8192 เคบี (shared) | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 22 nm | 28 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 90 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 72 °C | 74 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,400 million | 1,178 million |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FCLGA1150 | AM4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 84 Watt | 35 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2 | ไม่มีข้อมูล |
| AES-NI | + | + |
| FMA | - | + |
| AVX | + | + |
| FRTC | - | + |
| FreeSync | - | + |
| PowerTune | - | + |
| TrueAudio | - | + |
| PowerNow | - | + |
| PowerGating | - | + |
| VirusProtect | - | + |
| vPro | + | ไม่มีข้อมูล |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | ไม่มีข้อมูล |
| My WiFi | + | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Technology | 2.0 | ไม่มีข้อมูล |
| Hyper-Threading Technology | + | ไม่มีข้อมูล |
| Idle States | + | ไม่มีข้อมูล |
| Thermal Monitoring | + | - |
| SIPP | + | - |
| FDI | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i7-4770 และ A12-9800E ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | + | ไม่มีข้อมูล |
| EDB | + | ไม่มีข้อมูล |
| Identity Protection | + | - |
| OS Guard | + | ไม่มีข้อมูล |
| Anti-Theft | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | - | + |
| VT-d | + | ไม่มีข้อมูล |
| VT-x | + | ไม่มีข้อมูล |
| EPT | + | ไม่มีข้อมูล |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR4-2400 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | 32 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | 2 |
| 25.6 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | Intel HD Graphics 4600 | AMD Radeon R7 Graphics |
| จำนวนคอร์ iGPU | ไม่มีข้อมูล | 8 |
| หน่วยความจำวิดีโอสูงสุด | 2 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| Quick Sync Video | + | - |
| Clear Video HD | + | ไม่มีข้อมูล |
| Enduro | - | + |
| UVD | - | + |
| VCE | - | + |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | 1.2 GHz | ไม่มีข้อมูล |
| InTru 3D | + | ไม่มีข้อมูล |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core i7-4770 และ A12-9800E
| จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ | 3 | ไม่มีข้อมูล |
| eDP | + | ไม่มีข้อมูล |
| DisplayPort | + | + |
| HDMI | + | + |
| DVI | + | ไม่มีข้อมูล |
| VGA | + | ไม่มีข้อมูล |
คุณภาพภาพกราฟิก
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4 | 4096x2304@24Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP | 3840x2160@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort | 3840x2160@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน VGA | 1920x1200@60Hz | ไม่มีข้อมูล |