L20 vs UHD Graphics 770

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics 770 กับ L20 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

UHD Graphics 770
2022
15 Watt
5.67

L20 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 770 อย่างมหาศาลถึง 466% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ649188
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน29.118.99
สถาปัตยกรรมGeneration 12.2 (2022−2023)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPURaptor Lake GT1AD102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย27 กันยายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)16 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25611776
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1440 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1650 MHz2520 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต10 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt275 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์26.40927.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8448 TFLOPS59.35 TFLOPS
ROPs8128
TMUs16368
Tensor Coresไม่มีข้อมูล368
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล92
L1 Cacheไม่มีข้อมูล11.5 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างIGP2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMotherboard Dependent4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.7
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics 770 5.67
L20 32.11
+466%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

UHD Graphics 770 1058
ตัวอย่าง: 6
L20 13429
+1169%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−456%
100−110
+456%
4K13
−438%
70−75
+438%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 52
−458%
290−300
+458%
Cyberpunk 2077 11
−445%
60−65
+445%
Resident Evil 4 Remake 12
−442%
65−70
+442%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24−27
−442%
130−140
+442%
Counter-Strike 2 34
−459%
190−200
+459%
Cyberpunk 2077 10
−450%
55−60
+450%
Far Cry 5 17
−459%
95−100
+459%
Fortnite 35−40
−443%
190−200
+443%
Forza Horizon 4 24−27
−438%
140−150
+438%
Forza Horizon 5 18
−456%
100−105
+456%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−445%
120−130
+445%
Valorant 65−70
−422%
350−400
+422%

Full HD
High

Battlefield 5 24−27
−442%
130−140
+442%
Counter-Strike 2 9
−456%
50−55
+456%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
−421%
500−550
+421%
Cyberpunk 2077 12−14
−442%
65−70
+442%
Dota 2 43
−458%
240−250
+458%
Far Cry 5 16
−463%
90−95
+463%
Fortnite 35−40
−443%
190−200
+443%
Forza Horizon 4 24−27
−438%
140−150
+438%
Forza Horizon 5 16
−463%
90−95
+463%
Grand Theft Auto V 9
−456%
50−55
+456%
Metro Exodus 5
−440%
27−30
+440%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−445%
120−130
+445%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
−456%
100−105
+456%
Valorant 65−70
−422%
350−400
+422%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27
−442%
130−140
+442%
Cyberpunk 2077 12−14
−442%
65−70
+442%
Dota 2 40
−450%
220−230
+450%
Far Cry 5 14
−436%
75−80
+436%
Forza Horizon 4 24−27
−438%
140−150
+438%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−445%
120−130
+445%
The Witcher 3: Wild Hunt 9
−456%
50−55
+456%
Valorant 65−70
−422%
350−400
+422%

Full HD
Epic

Fortnite 35−40
−443%
190−200
+443%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−12
−445%
60−65
+445%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−445%
240−250
+445%
Grand Theft Auto V 5−6
−440%
27−30
+440%
Metro Exodus 5−6
−440%
27−30
+440%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−453%
210−220
+453%
Valorant 60−65
−456%
350−400
+456%

1440p
Ultra

Battlefield 5 8−9
−463%
45−50
+463%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Far Cry 5 10−12
−445%
60−65
+445%
Forza Horizon 4 14−16
−436%
75−80
+436%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−463%
45−50
+463%

1440p
Epic

Fortnite 10−12
−445%
60−65
+445%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−459%
95−100
+459%
Metro Exodus 0−1 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−433%
16−18
+433%
Valorant 27−30
−452%
160−170
+452%

4K
Ultra

Battlefield 5 4−5
−425%
21−24
+425%
Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Dota 2 14
−436%
75−80
+436%
Far Cry 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Forza Horizon 4 8−9
−463%
45−50
+463%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−400%
30−33
+400%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−400%
30−33
+400%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics 770 และ L20 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L20 เร็วกว่า 456% ในความละเอียด 1080p
  • L20 เร็วกว่า 438% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.67 32.11
ความใหม่ล่าสุด 27 กันยายน 2022 16 พฤศจิกายน 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 10 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 275 วัตต์

UHD Graphics 770 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1733%

ในทางกลับกัน L20 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 466% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

L20 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 770 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า UHD Graphics 770 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ L20 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 1488 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 770 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 40 โหวต

ให้คะแนน L20 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics 770 หรือ L20 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่