HD Graphics 520 vs UHD Graphics 730 (Rocket Lake)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) และ HD Graphics 520 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

UHD Graphics 730 (Rocket Lake)
2021
15 Watt
12.53
+530%

Graphics 730 (Rocket Lake) มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 520 อย่างมหาศาลถึง 530% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ436939
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก97
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน64.3210.22
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลGeneration 9.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPURocket Lake GT1Skylake GT2
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 มีนาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDAไม่มีข้อมูล192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm+
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล21.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.3456 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล3
TMUsไม่มีข้อมูล24

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลRing Bus

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลDDR3L/LPDDR3/DDR4
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) 12.53
+530%
HD Graphics 520 1.99

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) 11485
+788%
HD Graphics 520 1294

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) 1768
HD Graphics 520 5722
+224%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) 1613
+101%
HD Graphics 520 804

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) 83293
+1143%
HD Graphics 520 6701

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p120−130
+500%
20
−500%
Full HD12
+9.1%
11
−9.1%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+2233%
3−4
−2233%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+1200%
2−3
−1200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+1020%
5−6
−1020%
Counter-Strike 2 70−75
+2233%
3−4
−2233%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Far Cry 5 9
+80%
5−6
−80%
Fortnite 70−75
+957%
7
−957%
Forza Horizon 4 50−55
+391%
10−12
−391%
Forza Horizon 5 35−40
+875%
4−5
−875%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+318%
10−12
−318%
Valorant 110−120
+185%
35−40
−185%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+1020%
5−6
−1020%
Counter-Strike 2 70−75
+2233%
3−4
−2233%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+493%
30
−493%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Dota 2 27
+3.8%
26
−3.8%
Far Cry 5 8
+60%
5−6
−60%
Fortnite 70−75
+722%
9−10
−722%
Forza Horizon 4 50−55
+391%
10−12
−391%
Forza Horizon 5 35−40
+875%
4−5
−875%
Grand Theft Auto V 6
+100%
3
−100%
Metro Exodus 7
+133%
3−4
−133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+318%
10−12
−318%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+725%
4
−725%
Valorant 110−120
+185%
35−40
−185%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1020%
5−6
−1020%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Dota 2 25
+13.6%
22
−13.6%
Far Cry 5 8
+60%
5−6
−60%
Forza Horizon 4 50−55
+391%
10−12
−391%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+318%
10−12
−318%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+313%
8−9
−313%
Valorant 110−120
+185%
35−40
−185%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+722%
9−10
−722%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+380%
5−6
−380%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
+579%
14−16
−579%
Grand Theft Auto V 18−20
+533%
3−4
−533%
Metro Exodus 14−16
+650%
2−3
−650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+425%
20−22
−425%
Valorant 130−140
+857%
14−16
−857%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+600%
5−6
−600%
Cyberpunk 2077 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Far Cry 5 27−30
+800%
3−4
−800%
Forza Horizon 4 30−35
+520%
5−6
−520%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+500%
3−4
−500%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+833%
3−4
−833%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+700%
1−2
−700%
Grand Theft Auto V 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Metro Exodus 9−10
+800%
1−2
−800%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+750%
2−3
−750%
Valorant 65−70
+590%
10−11
−590%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+800%
2−3
−800%
Counter-Strike 2 8−9
+700%
1−2
−700%
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Dota 2 45−50
+1050%
4−5
−1050%
Far Cry 5 12−14 0−1
Forza Horizon 4 21−24
+2100%
1−2
−2100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+300%
3−4
−300%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+300%
3−4
−300%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) และ HD Graphics 520 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • UHD Graphics 730 (Rocket Lake) เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 900p
  • UHD Graphics 730 (Rocket Lake) เร็วกว่า 9% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) เร็วกว่า 2233%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น UHD Graphics 730 (Rocket Lake) เหนือกว่า HD Graphics 520 ในการทดสอบทั้ง 50 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.53 1.99
ความใหม่ล่าสุด 30 มีนาคม 2021 1 กันยายน 2015

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 530% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี

UHD Graphics 730 (Rocket Lake) เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 520 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 136 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 730 (Rocket Lake) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 3689 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics 730 (Rocket Lake) หรือ HD Graphics 520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่