GRID K520 vs Radeon RX 460

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 460 กับ GRID K520 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 460
2016,$86
2 จีบี GDDR5,75 Watt
9.81
+16.6%

RX 460 มีประสิทธิภาพดีกว่า K520 อย่างปานกลาง 17% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ491547
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.120.15
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.072.88
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUBaffinGK104
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย8 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)23 กรกฎาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$86 $3,599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 460 มีความคุ้มค่ามากกว่า GRID K520 อยู่ 647%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8961536 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1090 MHz745 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1200 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million3,540 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์67.2095.36 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.15 TFLOPS2.289 TFLOPS ×2
ROPs1632 ×2
TMUs56128 ×2
L1 Cache224 เคบี128 เคบี
L2 Cache1024 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาว170 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี4 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1250 MHz
112.0 จีบี/s160.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.1311.1.126
CUDA-3.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 460 9.81
+16.6%
GRID K520 8.41

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 460 4098
+16.6%
ตัวอย่าง: 3940
GRID K520 3516
ตัวอย่าง: 20

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD41
+17.1%
35−40
−17.1%
1440p50
+25%
40−45
−25%
4K20
+25%
16−18
−25%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.10
+4802%
102.83
−4802%
1440p1.72
+5131%
89.98
−5131%
4K4.30
+5131%
224.94
−5131%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+17.8%
45−50
−17.8%
Cyberpunk 2077 20−22
+25%
16−18
−25%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+18.8%
16−18
−18.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+25.7%
35−40
−25.7%
Counter-Strike 2 50−55
+17.8%
45−50
−17.8%
Cyberpunk 2077 20−22
+25%
16−18
−25%
Far Cry 5 40
+33.3%
30−33
−33.3%
Fortnite 116
+22.1%
95−100
−22.1%
Forza Horizon 4 57
+26.7%
45−50
−26.7%
Forza Horizon 5 30−33
+25%
24−27
−25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 36
+20%
30−33
−20%
Valorant 95−100
+18.8%
80−85
−18.8%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+25.7%
35−40
−25.7%
Counter-Strike 2 50−55
+17.8%
45−50
−17.8%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+24.2%
120−130
−24.2%
Cyberpunk 2077 20−22
+25%
16−18
−25%
Dota 2 70−75
+18.3%
60−65
−18.3%
Far Cry 5 37
+23.3%
30−33
−23.3%
Fortnite 39
+30%
30−33
−30%
Forza Horizon 4 54
+20%
45−50
−20%
Forza Horizon 5 30−33
+25%
24−27
−25%
Grand Theft Auto V 35
+16.7%
30−33
−16.7%
Metro Exodus 21
+16.7%
18−20
−16.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 28
+16.7%
24−27
−16.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+23.3%
30−33
−23.3%
Valorant 95−100
+18.8%
80−85
−18.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+25.7%
35−40
−25.7%
Cyberpunk 2077 20−22
+25%
16−18
−25%
Dota 2 70−75
+18.3%
60−65
−18.3%
Far Cry 5 34
+25.9%
27−30
−25.9%
Forza Horizon 4 41
+17.1%
35−40
−17.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20
+25%
16−18
−25%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+27.8%
18−20
−27.8%
Valorant 95−100
+18.8%
80−85
−18.8%

Full HD
Epic

Fortnite 31
+29.2%
24−27
−29.2%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+18.8%
16−18
−18.8%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+25%
60−65
−25%
Grand Theft Auto V 14−16
+16.7%
12−14
−16.7%
Metro Exodus 10−12
+22.2%
9−10
−22.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+27.5%
40−45
−27.5%
Valorant 100−110
+21.1%
90−95
−21.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+19%
21−24
−19%
Cyberpunk 2077 8−9
+33.3%
6−7
−33.3%
Far Cry 5 21−24
+16.7%
18−20
−16.7%
Forza Horizon 4 24−27
+33.3%
18−20
−33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+16.7%
12−14
−16.7%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+16.7%
18−20
−16.7%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+25%
4−5
−25%
Grand Theft Auto V 21−24
+16.7%
18−20
−16.7%
Metro Exodus 6−7
+20%
5−6
−20%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+20%
10−11
−20%
Valorant 50−55
+30%
40−45
−30%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+20%
10−11
−20%
Counter-Strike 2 5−6
+25%
4−5
−25%
Cyberpunk 2077 3−4
+50%
2−3
−50%
Dota 2 35−40
+23.3%
30−33
−23.3%
Far Cry 5 11
+22.2%
9−10
−22.2%
Forza Horizon 4 16−18
+21.4%
14−16
−21.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%

นี่คือวิธีที่ RX 460 และ GRID K520 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 460 เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1080p
  • RX 460 เร็วกว่า 25% ในความละเอียด 1440p
  • RX 460 เร็วกว่า 25% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.81 8.41
ความใหม่ล่าสุด 8 สิงหาคม 2016 23 กรกฎาคม 2013
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 225 วัตต์

RX 460 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 17% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%

ในทางกลับกัน GRID K520 มีข้อได้เปรียบ

Radeon RX 460 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GRID K520 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 460 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GRID K520 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 1167 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 460 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 3 โหวต

ให้คะแนน GRID K520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 460 หรือ GRID K520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่