Arc A580 vs Radeon RX 460 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 460 มือถือ กับ Arc A580 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 460 มือถือ
2016,$86
4 จีบี GDDR5,55 Watt
9.37

A580 มีประสิทธิภาพดีกว่า 460 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 208% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ506220
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก92
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.1212.69
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Generation 12.7 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUBaffinDG2-512
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)10 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$86 ไม่มีข้อมูล

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8963072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1180 MHz2000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million21,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt175 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์66.08384.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.115 TFLOPS12.29 TFLOPS
ROPs1696
TMUs56192
Tensor Coresไม่มีข้อมูล384
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล24
L1 Cache224 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz2000 MHz
80 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 2.0
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.3
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 460 มือถือ 9.37
Arc A580 28.85
+208%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 460 มือถือ 7793
Arc A580 35210
+352%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 460 มือถือ 5108
Arc A580 27574
+440%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 460 มือถือ 31294
Arc A580 113974
+264%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 460 มือถือ 96383
Arc A580 593548
+516%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
−194%
103
+194%
1440p18−20
−211%
56
+211%
4K10−12
−230%
33
+230%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.46ไม่มีข้อมูล
1440p4.78ไม่มีข้อมูล
4K8.60ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
−549%
331
+549%
Cyberpunk 2077 18−20
−284%
73
+284%
Resident Evil 4 Remake 18−20
−628%
131
+628%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−162%
110−120
+162%
Counter-Strike 2 50−55
−416%
263
+416%
Cyberpunk 2077 18−20
−242%
65
+242%
Far Cry 5 30−35
−332%
134
+332%
Fortnite 55−60
−139%
130−140
+139%
Forza Horizon 4 40−45
−161%
107
+161%
Forza Horizon 5 27−30
−324%
123
+324%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−244%
110−120
+244%
Valorant 90−95
−104%
180−190
+104%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−162%
110−120
+162%
Counter-Strike 2 50−55
−153%
129
+153%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−90.3%
270−280
+90.3%
Cyberpunk 2077 18−20
−200%
57
+200%
Dota 2 65−70
−204%
210−220
+204%
Far Cry 5 30−35
−294%
122
+294%
Fortnite 55−60
−139%
130−140
+139%
Forza Horizon 4 40−45
−149%
102
+149%
Forza Horizon 5 27−30
−293%
114
+293%
Grand Theft Auto V 35−40
−146%
86
+146%
Metro Exodus 18−20
−411%
97
+411%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−244%
110−120
+244%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
−480%
174
+480%
Valorant 90−95
−104%
180−190
+104%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−162%
110−120
+162%
Cyberpunk 2077 18−20
−179%
53
+179%
Dota 2 65−70
−204%
210−220
+204%
Far Cry 5 30−35
−268%
114
+268%
Forza Horizon 4 40−45
−112%
87
+112%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−244%
110−120
+244%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−300%
68
+300%
Valorant 90−95
−104%
180−190
+104%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−139%
130−140
+139%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
−344%
80
+344%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−186%
200−210
+186%
Grand Theft Auto V 12−14
−185%
37
+185%
Metro Exodus 10−11
−470%
57
+470%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−257%
170−180
+257%
Valorant 100−110
−114%
220−230
+114%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−243%
75−80
+243%
Cyberpunk 2077 8−9
−388%
39
+388%
Far Cry 5 20−22
−335%
87
+335%
Forza Horizon 4 21−24
−226%
75
+226%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−323%
55
+323%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
−265%
70−75
+265%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−375%
19
+375%
Grand Theft Auto V 20−22
−90%
38
+90%
Metro Exodus 5−6
−640%
37
+640%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−455%
61
+455%
Valorant 50−55
−254%
170−180
+254%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−318%
45−50
+318%
Counter-Strike 2 4−5
−675%
30−35
+675%
Cyberpunk 2077 3−4
−600%
21
+600%
Dota 2 35−40
−186%
100−105
+186%
Far Cry 5 9−10
−422%
47
+422%
Forza Horizon 4 16−18
−250%
56
+250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−278%
30−35
+278%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−278%
30−35
+278%

นี่คือวิธีที่ RX 460 มือถือ และ Arc A580 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc A580 เร็วกว่า 194% ในความละเอียด 1080p
  • Arc A580 เร็วกว่า 211% ในความละเอียด 1440p
  • Arc A580 เร็วกว่า 230% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Arc A580 เร็วกว่า 675%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Arc A580 เหนือกว่า RX 460 มือถือ ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.37 28.85
ความใหม่ล่าสุด 8 สิงหาคม 2016 10 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 175 วัตต์

RX 460 มือถือ มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 218%

ในทางกลับกัน Arc A580 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 208% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Arc A580 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 460 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 460 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Arc A580 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 460 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 558 โหวต

ให้คะแนน Arc A580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 460 มือถือ หรือ Arc A580 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่