RTX A4000H vs Radeon R9 M470X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M470X กับ RTX A4000H รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M470X
2016
4 จีบี GDDR5
7.76

RTX A4000H มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M470X อย่างมหาศาลถึง 264% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ570226
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล15.54
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUEmeraldGA104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)12 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8966144
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz1560 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million17,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล140 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์61.60299.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.971 TFLOPS19.17 TFLOPS
ROPs1696
TMUs56192
Tensor Coresไม่มีข้อมูล192
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล48
L1 Cache224 เคบี6 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1750 MHz
96 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M470X 7.76
RTX A4000H 28.25
+264%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M470X 3244
ตัวอย่าง: 11
RTX A4000H 16768
+417%
ตัวอย่าง: 6

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−250%
140−150
+250%
Cyberpunk 2077 16−18
−244%
55−60
+244%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−257%
50−55
+257%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
−253%
120−130
+253%
Counter-Strike 2 40−45
−250%
140−150
+250%
Cyberpunk 2077 16−18
−244%
55−60
+244%
Far Cry 5 24−27
−260%
90−95
+260%
Fortnite 45−50
−254%
170−180
+254%
Forza Horizon 4 35−40
−243%
120−130
+243%
Forza Horizon 5 21−24
−248%
80−85
+248%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−257%
100−105
+257%
Valorant 80−85
−258%
290−300
+258%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
−253%
120−130
+253%
Counter-Strike 2 40−45
−250%
140−150
+250%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−263%
450−500
+263%
Cyberpunk 2077 16−18
−244%
55−60
+244%
Dota 2 60−65
−250%
210−220
+250%
Far Cry 5 24−27
−260%
90−95
+260%
Fortnite 45−50
−254%
170−180
+254%
Forza Horizon 4 35−40
−243%
120−130
+243%
Forza Horizon 5 21−24
−248%
80−85
+248%
Grand Theft Auto V 27−30
−245%
100−105
+245%
Metro Exodus 14−16
−233%
50−55
+233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−257%
100−105
+257%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
−250%
70−75
+250%
Valorant 80−85
−258%
290−300
+258%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
−253%
120−130
+253%
Cyberpunk 2077 16−18
−244%
55−60
+244%
Dota 2 60−65
−250%
210−220
+250%
Far Cry 5 24−27
−260%
90−95
+260%
Forza Horizon 4 35−40
−243%
120−130
+243%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−257%
100−105
+257%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
−250%
70−75
+250%
Valorant 80−85
−258%
290−300
+258%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
−254%
170−180
+254%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
−233%
50−55
+233%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−250%
210−220
+250%
Grand Theft Auto V 9−10
−233%
30−33
+233%
Metro Exodus 8−9
−238%
27−30
+238%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−249%
150−160
+249%
Valorant 85−90
−241%
300−310
+241%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
−253%
60−65
+253%
Cyberpunk 2077 6−7
−250%
21−24
+250%
Far Cry 5 16−18
−244%
55−60
+244%
Forza Horizon 4 18−20
−242%
65−70
+242%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−264%
40−45
+264%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−244%
55−60
+244%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−250%
7−8
+250%
Grand Theft Auto V 18−20
−261%
65−70
+261%
Metro Exodus 3−4
−233%
10−11
+233%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−243%
24−27
+243%
Valorant 40−45
−250%
140−150
+250%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
−238%
27−30
+238%
Counter-Strike 2 2−3
−250%
7−8
+250%
Cyberpunk 2077 2−3
−250%
7−8
+250%
Dota 2 27−30
−245%
100−105
+245%
Far Cry 5 7−8
−243%
24−27
+243%
Forza Horizon 4 12−14
−246%
45−50
+246%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−238%
27−30
+238%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−238%
27−30
+238%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.76 28.25
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 12 เมษายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm

RTX A4000H มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 264% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

RTX A4000H เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M470X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M470X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX A4000H เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M470X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน RTX A4000H ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M470X หรือ RTX A4000H เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่